(QK7 Online) - Sáng ngày 24/6, Đảng ủy quân sự (ĐUQS) TP.HCM tổ chức hội nghị phiên 6 tháng đầu năm 2023. Dự hội nghị có Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu 7, Phó Tư lệnh Quân khu. Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Thành ủy viên, Phó Bí thư Thường trực ĐUQS, Chính ủy Bộ Tư lệnh Thành phố chủ trì hội nghị.
Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức hội nghị Đảng ủy Quân sự phiên 6 tháng đầu năm 2023.
6 tháng đầu năm 2023, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh thành phố đã tham mưu Thành ủy, UBND Thành phố lãnh đạo, chỉ đạo quán triệt, thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương; phối hợp nắm, dự báo, đánh giá đúng tình hình, chủ động tham mưu Quân khu và Thành phố chỉ đạo xử lý có hiệu quả các tình huống, không để bị động, bất ngờ; giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Hoàn thành tốt nhiệm vụ tuyển quân, huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu; công tác đảng, công tác chính trị trong các nhiệm vụ; bảo đảm hậu cần, tài chính, kỹ thuật và các mặt công tác khác. Xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện "Mẫu mực, tiêu biểu" gắn với xây dựng Đảng bộ trong sạch, vững mạnh có nhiều chuyển biến tích cực; cán bộ, chiến sĩ an tâm tư tưởng, xác định tốt nhiệm vụ.
Trung tướng Nguyễn Văn Nam, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Tư lệnh Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh phát biểu.
Bên cạnh đó, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố đã lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành tốt nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu và các nhiệm vụ theo kế hoạch; thực hiện có hiệu quả các chủ trương, mô hình mới, huy động được nhiều nguồn lực cho thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương. Cán bộ, chiến sĩ LLVT Thành phố có tinh thần, ý chí quyết tâm cao; trình độ, khả năng SSCĐ đáp ứng tốt yêu cầu nhiệm vụ.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu 7, Phó Tư lệnh Quân khu phát biểu chỉ đạo.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu 7, Phó Tư lệnh Quân khu ghi nhận và đánh giá cao Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố đã lãnh đạo LLVT Thành phố đoàn kết, vượt qua mọi khó khăn, hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ được giao. Thiếu tướng Du Trường Giang yêu cầu trong 6 tháng còn lại của năm 2023, Bộ Tư lệnh thành phố tiếp tục phát huy tiềm năng, thế mạnh, tham mưu thực hiện thắng lợi nhiệm vụ QS, QP địa phương, xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh, khu vực phòng thủ vững chắc cả về tiềm lực và thế trận; tham mưu giải quyết dứt điểm những vấn đề còn tồn đọng về ANCT-TTATXH trên địa bàn Thành phố để không xảy ra điểm nóng; thực hiện tốt các chủ trương sáng tạo, hiệu quả của Quân khu và tích cực đấu tranh với các quan điểm sai trái, thù địch. Không ngừng nâng cao chất lượng huấn luyện, trình độ, khả năng sẵn sàng chiến đấu, gắn huấn luyện với rèn luyện kỷ luật, xây dựng nền nếp chính qui; tổ chức tốt diễn tập khu vực phòng thủ thành phố, tham gia hội thi, hội thao đạt kết quả cao. Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố chú trọng nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ và bố trí, sử dụng hiệu quả đảng viên là quân nhân xuất ngũ; tập trung xây dựng Đảng bộ trong sạch vững mạnh, cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện “Mẫu mực, tiêu biểu”.
Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Thành ủy viên, Phó Bí thư Thường trực ĐUQS, Chính ủy Bộ Tư lệnh Thành phố kết luận hội nghị.
Kết luận hội nghị, Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Thành ủy viên, Phó Bí thư Thường trực ĐUQS, Chính ủy Bộ Tư lệnh Thành phố cho biết: Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Thành phố tiếp tục bám sát các chỉ tiêu của Quân khu để hoàn thành mục tiêu, nhiệm vụ theo kế hoạch đề ra; trọng tâm là tiếp tục xây dựng Đảng bộ trong sạch vững mạnh gắn với xây dựng LLVT Thành phố vững mạnh toàn diện; nâng cao chất lượng tổ chức cơ sở Đảng; làm tốt công tác giáo dục chính trị tư tưởng, tiếp tục phát huy, đẩy mạnh công tác tuyên truyền thông tin tích cực, đấu tranh phản bác các luận điệu xuyên tạc, xấu độc trên không gian mạng; nâng cao chất lượng huấn luyện, SSCĐ, đảm bảo hậu cần, kỹ thuật cho các nhiệm vụ thường xuyên và đột xuất.
Ngọc Tuân