(QK7 Online) - Khoảng 11 giờ ngày 16/3, nhận được tin báo của nhân dân có đối tượng phạm tội nhảy từ cầu chữ Y xuống Kênh Đôi (tại khu phố 1, phường 2, Quận 8, TPHCM), tổ công tác của Ban Chỉ huy Quân sự phường 2, Quận 8 do đồng chí Nguyễn Hoàng Đại, Nhân viên thống kê và 4 dân quân thường trực gồm Phan Gia Bảo, Nguyễn Thanh Hoàng, Đoàn Vũ Thông và Vũ Anh Kiệt đang tuần tra lập tức đến khu vực xảy ra vụ việc.
Dân quân phường 2, Quận 8 và Công an phường khống chế đối tượng nghiện ma túy.
Qua nắm bắt thông tin, đối tượng nhảy cầu tên là Trần Vũ Phương, sinh năm 1976, thường trú tại Quận 8. Đối tượng thuộc diện nghiện ma túy, đang bị Công an phường truy bắt để đưa đi cai nghiện theo qui định.
Sau khi nhảy xuống Kênh Đôi, đối tượng bơi vào địa bàn Khu phố 1, phường 2, Quận 8, lợi dụng địa hình nhà ven sông để lẩn trốn. Khi đến số nhà 126/13 Phạm Thế Hiển, phường 2, Quận 8, đối tượng bị tổ tuần tra của dân quân phường phát hiện bắt giữ, bàn giao cho Công an phường xử lý theo qui định.
Các chiến sĩ dân quân phường 2, Quận 8 nhận giấy khen.
Hành động dũng cảm bắt giữ đối tượng nghiện ma túy, ngăn ngừa mối nguy hại cho cộng đồng của cán bộ, chiến sĩ LLVT phường 2 đã được Ban Chỉ huy Quân sự và Ban Chấp hành Đoàn TNCS Hồ Chí Minh Quận 8 biểu dương, khen thưởng.
Nguyễn Văn Cường