Tại điểm cầu Quân khu 7 có đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu chủ trì hội nghị.
Dự đại hội có Đại tướng Lương Cường, Ủy viên Bộ Chính trị, Ủy viên Thường vụ Quân ủy Trung ương, Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị; đồng chí Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương; đồng chí Trần Quang Phương, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó chủ tịch Quốc hội; Thượng tướng Nguyễn Tân Cương, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Thường vụ Quân ủy Trung ương, Tổng Tham mưu trưởng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Thượng tướng Lê Huy Vịnh, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Thượng tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng.
Cùng dự đại hội có các đồng chí lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng, Bộ Tổng Tham mưu, Tổng cục Chính trị; các đồng chí lãnh đạo các ban, bộ, ngành, đoàn thể Trung ương...
Đại hội đại biểu Phụ nữ Quân đội, nhiệm kỳ (2021-2026) có chủ đề: “Phát huy truyền thống tốt đẹp của Bộ đội Cụ Hồ; trí tuệ, bản lĩnh, khát vọng cống hiến và lòng nhân ái của Phụ nữ Quân đội; xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, góp phần xây dựng Đảng bộ Quân đội trong sạch vững mạnh tiêu biểu; xây dựng Quân đội cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại; xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa".
Đại hội lần này có nhiệm vụ tổng kết, đánh giá công tác phụ nữ và phong trào phụ nữ Quân đội 5 năm (2016 - 2021), xác định phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp thực hiện công tác phụ nữ và phong trào phụ nữ 5 năm (2021-2026); thảo luận, đóng góp ý kiến vào dự thảo báo cáo chính trị và nội dung sửa đổi Điều lệ Hội, trình Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII nhiệm kỳ 2022-2027; bầu đoàn đại biểu đi dự Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII nhiệm kỳ 2022-2027.
Toàn cảnh đại hội, trực tuyến tại điểm cầu Quân khu 7.
Theo báo cáo, giai đoạn 2016 - 2021 ghi đậm dấu ấn khi lần đầu tiên có 41 cán bộ, hội viên phụ nữ trong Quân đội tham gia lực lượng gìn giữ hòa bình của Liên hợp quốc; đặc biệt, kể từ khi dịch bệnh Covid-19 bùng phát, với tinh thần “chống dịch như chống giặc”, Phụ nữ Quân đội đã kịp thời triển khai các hoạt động phòng, chống dịch Covid-19 với khẩu hiệu hành động “Mỗi hội viên là một chiến sĩ, mỗi gia đình hội viên là một pháo đài, mỗi tổ chức phụ nữ là một mũi tiến công chống dịch”; đã có hơn 9.000 hội viên thực hiện nhiệm vụ trên các mặt trận chống dịch, trong đó có 1.700 hội viên xung phong ra tuyến đầu chống dịch; phụ nữ toàn quân vận động các nguồn ủng hộ tiền mặt và quà tặng trị giá hơn 20 tỷ đồng cho cán bộ, chiến sĩ nơi tuyến đầu, hậu phương lực lượng tuyến đầu và nhân dân ảnh hưởng bởi dịch bệnh.
Bằng tinh thần đoàn kết, ý thức trách nhiệm cao, phụ nữ Quân đội đã vượt qua mọi khó khăn, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, chỉ tiêu đề ra trong Chương trình hành động 5 năm (2016 - 2021). Số cán bộ, nhân viên nữ có trình độ chuyên môn nghiệp vụ ngày càng cao; một số đồng chí được bổ nhiệm là cán bộ chủ trì, được phong quân hàm cấp Tướng; có 934 sáng kiến, hơn 2.000 công trình, sản phẩm và ý tưởng sáng tạo của phụ nữ được ứng dụng rộng rãi mang lại hiệu quả thiết thực, làm lợi cho Quân đội hàng tỷ đồng; 8 tập thể, cá nhân đạt giải thưởng Phụ nữ Việt Nam; gần 70.000 lượt đồng chí được tặng bằng khen, giấy khen, gần 4.000 lượt đồng chí được tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua các cấp và nhiều hội viên phụ nữ tiêu biểu trong thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị; 5 năm liên tục phụ nữ Quân đội được Trung ương Hội Liên hiệp Việt Nam tặng cờ thi đua xuất sắc và xuất sắc tiêu biểu. Ban Phụ nữ Quân đội đã vinh dự được Nhà nước trao tặng Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất nhân kỷ niệm 25 năm ngày Truyền thống và nhiều bằng khen, giấy khen của Bộ Quốc phòng, Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội... góp phần tích cực trong xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh, xây dựng Đảng bộ Quân đội trong sạch vững mạnh tiêu biểu, xây dựng Quân đội cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại, bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam XHCN.
Phát biểu chỉ đạo đại hội, Đại tướng Phan Văn Giang ghi nhận, biểu dương những kết quả, thành tích của phụ nữ Quân đội đã đạt được trong 5 năm qua; biểu dương cấp ủy, chính ủy, chính trị viên, người chỉ huy và cơ quan chính trị các cấp đã quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức các hoạt động của phụ nữ Quân đội đúng hướng và đạt hiệu quả thiết thực.
Đại tướng Phan Văn Giang, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó bí thư Quân ủy Trung ương, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, phát biểu chỉ đạo. Ảnh chụp màn hình.
Bên cạnh đó, Đại tướng Phan Văn Giang yêu cầu cần tiếp tục nhân rộng các mô hình tốt, cách làm hay, những gương phụ nữ điển hình tiên tiến trên các lĩnh vực công tác, tạo sự lan tỏa sâu rộng trong toàn quân, toàn quốc. Hội viên phụ nữ toàn quân cần không ngừng học tập, rèn luyện, nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ, giữ vững và phát huy phẩm chất cao đẹp của “Bộ đội Cụ Hồ” và truyền thống của Phụ nữ Việt Nam và Phụ nữ Quân đội.
Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Phan Văn Giang bày tỏ tin tưởng, với sự năng động, sáng tạo, tâm huyết của đội ngũ cán bộ chuyên trách công tác phụ nữ, cán bộ hội, sự nỗ lực phấn đấu của toàn thể hội viên phụ nữ, phong trào phụ nữ và công tác phụ nữ trong quân đội sẽ tiếp tục có bước tiến bộ và giành được thành tích xuất sắc hơn; góp phần tích cực trong sự nghiệp xây dựng quân đội, củng cố quốc phòng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới, xứng đáng với bản chất truyền thống tốt đẹp của Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng.
Những năm tới, dự báo thế giới tiếp tục đứng trước những khó khăn, thách thức do ảnh hưởng nặng nề bởi đại dịch Covid-19. Cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4 phát triển mạnh mē, tạo thời cơ trên nhiều lĩnh vực nhưng cũng tạo ra nhiều thách thức. Phụ nữ Quân đội cần phải phát huy truyền thống, nâng cao bản lĩnh chính trị, ý thức chấp hành pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội; tích cực học tập, nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ; rèn luyện phẩm chất đạo đức, hoàn thành tốt nhiệm vụ, xây dụng gia đình hạnh phúc; xây dựng người phụ nữ Quân đội đạt tiêu chí "Trí tuệ, bản lĩnh, kỷ cương, nhân ái" 18, xứng danh "Bộ đội Cụ Hồ" thời kỳ mới, người phụ nữ Việt Nam thời đại mới.
Đại hội đã bầu 8 đại biểu chính thức, một đại biểu dự khuyết, đại diện cho phụ nữ Quân đội tham gia Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII.