Là địa phương giàu truyền thống cách mạng, kế thừa và phát huy những thành quả đã đạt được của các năm trước, lực lượng vũ trang (LLVT) tỉnh Bình Phước đã quán triệt sâu sắc quan điểm, đường lối của Đảng, phát huy vai trò nòng cốt thực hiện tốt công tác quân sự, quốc phòng (QS, QP) địa phương, góp phần xây dựng nền quốc phòng toàn dân (QPTD) vững mạnh, giữ vững ổn định chính trị, trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn.
Huấn luyện nâng cao thể lực cho bộ đội cho chiến sĩ LLVT Bình Phước. Ảnh: Trần Rô
Để thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị được giao, Bộ CHQS tỉnh đã làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện công tác QS, QP địa phương. Trên cơ sở các nghị quyết, chỉ thị của Đảng, của Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và nắm vững nhiệm vụ, bám sát đặc điểm địa bàn, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh đã chủ động đề xuất, tham mưu cho Tỉnh ủy, Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành các nghị quyết, chỉ thị, kế hoạch, đề án,... về xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững chắc.
Quán triệt và thực hiện Nghị quyết 28 của Bộ Chính trị, Nghị định 152 của Chính phủ về xây dựng KVPT, Bộ CHQS tỉnh đã chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương xây dựng tiềm lực mọi mặt phù hợp với khả năng của địa phương và đặc điểm địa bàn, khảo sát, quy hoạch và tiến hành xây dựng theo lộ trình kế hoạch đã xác định; trong đó, trọng tâm là căn cứ chiến đấu, căn cứ hậu phương, căn cứ hậu cần, kỹ thuật... Đồng thời, từng bước triển khai xây dựng hệ thống công trình quân sự theo thứ tự ưu tiên và khả năng ngân sách. Cơ quan quân sự các cấp cũng chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương và phối hợp với các ngành, xây dựng, hoàn thiện các văn kiện chiến đấu KVPT, kế hoạch động viên quốc phòng... LLVT tỉnh còn thực hiện tốt vai trò nòng cốt trong tổ chức các cuộc diễn tập KVPT tỉnh, huyện, diễn tập tác chiến - trị an cấp xã, diễn tập động viên chuyên ngành theo kế hoạch. Thông qua diễn tập, giúp cấp ủy, chính quyền các cấp nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành và xử trí các tình huống về QP-AN.
Bộ CHQS tỉnh chủ động phối hợp với các ban, ngành địa phương đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị, tư tưởng, nâng cao nhận thức cho nhân dân về đường lối của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước; giáo dục quốc phòng và an ninh (GDQP&AN) cho các đối tượng theo quy định. Hội đồng GDQP&AN các cấp được kiện toàn, phát huy hiệu quả hoạt động. Trường Quân sự tỉnh và cơ quan quân sự các cấp thực hiện tốt vai trò nòng cốt trong GDQP&AN cho các đối tượng. Tỉnh còn làm tốt công tác bồi dưỡng kiến thức QP-AN cho các đối tượng là chức sắc, chức việc các tôn giáo, các già làng, trưởng bản khu vực biên giới. Công tác GDQP & AN toàn dân được tiến hành rộng khắp, bằng nhiều hình thức, biện pháp. Công tác GDQP&AN cho học sinh, sinh viên cũng được tỉnh quan tâm thực hiện tốt.
Cùng với các nội dung trên, Bộ CHQS tỉnh thường xuyên chỉ đạo các cơ quan, đơn vị chú trọng phối hợp, trao đổi thông tin với các đơn vị đứng chân trên địa bàn, nâng cao chất lượng nắm, dự báo tình hình, kịp thời làm tham mưu cho cấp ủy, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo, xử lý, giải quyết có hiệu quả các vấn đề, vụ việc phức tạp về QP-AN, kiên quyết không để bất ngờ, nhất là trên tuyến biên giới và các vùng tôn giáo. LLVT tỉnh thực hiện tốt Quy chế phối hợp với lực lượng Công an, Biên phòng theo Nghị định 77 của Chính phủ. Để LLVT tỉnh đủ khả năng làm nòng cốt trong công tác QS, QP địa phương, Đảng ủy quân sự, Bộ CHQS tỉnh chú trọng tập trung xây dựng LLVT địa phương vững mạnh toàn diện; trong đó coi trọng xây dựng vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức, có cơ cấu hợp lý, bảo đảm về số lượng, chất lượng. Cùng với chỉ đạo các đơn vị làm tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, Bộ CHQS tỉnh chú trọng kiện toàn tổ chức biên chế cơ quan quân sự các cấp, lực lượng DQTV, DBĐV theo quy định; trong đó, ưu tiên cho các huyện địa bàn trọng điểm, biên giới. Các đơn vị bộ đội thường trực được xây dựng theo hướng “cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại”. Lực lượng DBĐV được xây dựng với tỷ lệ chuyên nghiệp quân sự cao, lực lượng DQTV được xây dựng “vững mạnh, rộng khắp”, đảm bảo số lượng, chất lượng, có cơ cấu, thành phần phù hợp với đặc điểm địa bàn.
Bộ CHQS tỉnh luôn coi trọng công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu (SSCĐ), xác định đây là khâu đột phá, nhằm nâng cao trình độ, khả năng SSCĐ của các lực lượng. Hằng năm, căn cứ vào mệnh lệnh huấn luyện, SSCĐ của cấp trên, Bộ CHQS tỉnh thống nhất nội dung, kế hoạch huấn luyện cho từng lực lượng; chỉ đạo các đơn vị làm tốt công tác chuẩn bị huấn luyện, nhất là tập huấn, bồi dưỡng cán bộ, chuẩn bị thao trường, mô hình học cụ... Trong huấn luyện luôn bám sát phương châm “cơ bản, thiết thực, vững chắc”; coi trọng huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu; sát nhiệm vụ, đối tượng, địa bàn, thực tế chiến đấu, lấy thực hành là chính. Các cơ quan, đơn vị chú trọng nâng cao trình độ công tác tham mưu tác chiến, khả năng cơ động, kỹ năng xử trí các tình huống A2, phòng chống bão, lụt, cứu hộ cứu nạn... Mặt khác, Bộ CHQS tỉnh phối hợp với Sở Nội vụ và các địa phương làm tốt việc tạo nguồn, cử đi đào tạo cán bộ xã, phường chuyên ngành quân sự cơ sở, góp phần nâng cao chất lượng hệ thống chính trị ở xã, phường, tạo nền tảng để thực hiện thắng lợi nhiệm vụ QS, QP ngay từ cơ sở.
Bài, ảnh: QUANG THẠCH