Nhập ngũ tháng 3/1979 thuộc đơn vị C2, Xưởng A37, Cục Kỹ thuật Phòng không-Không quân. Sau khi hoàn thành nghĩa vụ năm 1981, Cựu chiến binh Phan Văn Thế rời quê hương huyện Lý Nhân, tỉnh Hà Nam vào Đồng Nai sinh sống. Đến năm 1995, anh chuyển gia đình đến thôn 6 xã Lộc Nam để sinh cơ, lập nghiệp. Buổi đầu, trên vùng đất mới gặp muôn vàn khó khăn, CCB Phan Văn Thế đã dùng số tiền tích góp được mua 5 ha đất để trồng chè và cà phê, nhưng không mang lại hiệu quả kinh tế cao. Cơ duyên đến với gia đình anh khi được công ty Dona Techno giới thiệu và cung cấp khoảng 200 cây giống sầu riêng Dona để trồng thử nghiệm trên diện tích 2 ha cà phê hiện có.
![](/fileman/Uploads/tbNews/15061/thumb/1_20191004182810452.jpg)
CCB Phan Văn Thế bên vườn Sầu riêng của gia đình.
Không chỉ là tấm gương điển hình trong phát triển kinh tế ở địa phương anh còn tham gia nhiệt tình trong các phong trào hoạt động của Hội như: Phong trào toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư và xây dựng nông thôn mới ở địa phương; là tấm gương sáng, tự nguyện hiến đất để mở rộng đường giao thông nông thôn, động viên bà con thực hiện chính sách của Đảng, pháp luật của nhà nước.
Với thành tích đạt được trong phát triển kinh tế gia đình và công tác Hội ở cơ sở, năm 2018, CCB Phan Văn Thế vinh dự được Trung ương Hội Cựu chiến binh Việt Nam tặng danh hiệu: Hội viên Cựu chiến binh sản kinh doanh giỏi năm và nhiều bằng khen, giấy khen của Tỉnh hội và Huyện hội, xứng đáng là tấm gương sáng để CCB trong toàn huyện học tập và noi theo.
Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh huyện Bảo Lâm