(QK7 Online) - Từ ngày 17/7 đến ngày 21/7/2017, phái đoàn sĩ quan trẻ của Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia do Đại tướng Sous Sina - Phó Tư lệnh Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia làm trưởng đoàn đã đến thăm và học tập, trao đổi kinh nghiệm tại một số đơn vị thuộc LLVT Quân khu 7 QĐND Việt Nam.
Đoàn sĩ quan của BTL Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia tham quan Bảo tàng LLVT miền Đông Nam bộ
Chuyến thăm này nhân kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Campuchia (24/6/1967-24/6/2017) và nằm trong khuôn khổ Nghị định thư giữa Bộ Quốc phòng nước CHXH Việt Nam và Vương quốc Campuchia; đồng thời thực hiện nội dung bản ghi nhớ hợp tác giữa Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia với Bộ Tư lệnh Quân khu 7 QĐND Việt Nam.
Qua thời gian 5 ngày, đoàn đã đến thăm Bộ CHQS tỉnh Bình Thuận, Đoàn 125, BTL Thành phố Hồ Chí Minh, Bảo tàng LLVT miền Đông Nam bộ, Tiểu đoàn vệ binh 180… Đại tướng Sous Sina đã vô cùng ấn tượng với sự phát triển về cơ sở hạ tầng tại các địa phương, đơn vị mà đoàn đi qua. Đến tham quan Tiểu đoàn vệ binh 180, ngài càng ấn tượng thêm về công tác quản lý chỉ huy, xây dựng doanh trại chính quy, hiện đại, quản lý quân số và duy trì điều lệnh kỷ luật trong quân đội của Bộ Tư lệnh Quân khu 7 QĐND Việt Nam.
Đại tướng Sous Sina tham quan khu vực tăng gia của Tiểu đoàn vệ binh 180
Trao đổi một cách chân tình, Đại tướng Sous Sina nói: “Bộ Tư lệnh Quân khu 7 QĐND Việt Nam đã giúp rất nhiều cho Quân đội Hoàng gia Campuchia, trong đó có Bộ Tư lệnh Cảnh vệ. Tôi mong chuyến thăm này sẽ tạo cầu nối để sĩ quan Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia, trong đó có rất nhiều sĩ quan trẻ sinh sau thời điểm tháng 1/1979 sẽ học tập kinh nghiệm xây dựng quân đội từ các bạn, bên cạnh đó sẽ hiểu rõ và tiếp tục giữ gìn mối quan hệ hợp tác, hữu nghị lâu đời giữa hai nước chúng ta”.
Thủ trưởng Bộ Tham mưu Quân khu 7
chụp hình lưu niệm với Đoàn cán bộ BTL Cảnh vệ Hoàng Gia Campuchia
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/4804/thumb/img9655.JPG)
Đại tướng Sous Sina và Đại tướng Kov Soboun - Phó Tư lệnh BTL Cảnh vệ Hoàng gia Campuchia
tham quan lực lượng KSQS Tiểu đoàn Vệ binh 180
Chia sẻ thêm với chúng tôi, các sĩ quan trẻ Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia cho biết một trong những nơi để lại dấu ấn sâu sắc về tình đoàn kết, hữu nghị bền chặt giữa quân và dân Việt Nam - Campuchia chính là Khu Di tích lịch sử Đài tưởng niệm Long Giao (còn có tên gọi khác là Khu di tích Đoàn 125). Gần 40 năm trước, vào ngày 12/5/1978 tại xã Long Giao, huyện Cẩm Mỹ, tỉnh Đồng Nai, với sự giúp đỡ nhiệt tình, vô tư của Đảng, Nhà nước, Quân đội Việt Nam và nhân dân tỉnh Đồng Nai, 200 cán bộ, chiến sĩ Campuchia đã tập hợp nhau lại dưới sự chỉ huy của Samdec Hun Sen lập nên Đoàn 125 - tiền thân của Lực lượng vũ trang đoàn kết cứu nước Campuchia. Di tích Đoàn 125 là chứng tích cho sự khởi đầu của mọi kế hoạch giải phóng Campuchia, lật đổ chế độ diệt chủng Polpot. Đặc biệt, tại Khu di tích này còn có một nghĩa trang là nơi yên nghỉ của 49 chiến sĩ đầu tiên của Campuchia.
Đoàn sĩ quan của BTL Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia CPC chụp ảnh lưu niệm
với cán bộ Sư đoàn 302 tại Khu di tích lịch sử 125 - Ảnh: Nguyễn Văn Niệm
Thiếu tá Nhanh Chat - Đại đội trưởng Đại đội 1 Bộ Tư lệnh Cảnh vệ Quân đội Hoàng gia Campuchia xúc động nói: “Khi đến Khu di tích lịch sử 125 tôi càng biết ơn Quân đội nhân dân Việt Nam đã dành vị trí này để Campuchia có căn cứ chuẩn bị lực lượng, huấn luyện và trở về Campuchia chiến đấu. Nếu không có lực lượng 125 ngày đó với sự giúp sức của quân và dân Việt Nam, đã không có lực lượng nòng cốt tham gia giải phóng đất nước Campuchia khỏi họa diệt chủng. Tôi lại càng biết ơn hơn khi Quân đội nhân dân Việt Nam đã giữ gìn, tôn tạo khang trang nơi yên nghỉ của những chiến sĩ đầu tiên của Campuchia trong suốt 40 năm qua. Nơi này có ý nghĩa như một lời nhắc nhở nhân dân hai nước về sự hy sinh cao cả, giúp đỡ lẫn nhau trong lúc khó khăn, tình đoàn kết chiến đấu, hoạn nạn có nhau của quân và dân Việt Nam - Campuchia. Chúng tôi luôn coi đây là biểu tượng của tình đoàn kết, hữu nghị đời đời bền vững giữa Việt Nam - Campuchia”.
Thiếu tá Lê Phước Trong - CTV dVB 180 nhận quà lưu niệm từ Đại tướng Sous Sina- Phó Tư lệnh BTL Cảnh vệ Hoàng gia Campuchia
Chia tay Quân khu 7, Đại tướng Sous Sina hy vọng chuyến thăm này các sĩ quan trẻ trong đoàn sẽ khắc ghi lại một thời điểm quan trọng trong lịch sử quan hệ giữa hai nước Việt Nam - Campuchia, tô thắm thêm tình đoàn kết, hữu nghị gắn bó giữa hai dân tộc và tuổi trẻ hai nước, để tiếp bước thế hệ cha anh, đóng góp nhiều hơn nữa cho tình đoàn kết đặc biệt, hữu nghị truyền thống và hợp tác toàn diện giữa Việt Nam - Campuchia.
Hải Yến