(QK7 Online) - Ngày 14-6, Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam đến kiểm tra một số mô hình về quốc phòng địa phương, xây dựng lực lượng dân quân tự vệ tại tỉnh Bình Dương để Bộ Quốc phòng tổ chức tham quan mô hình về công tác quốc phòng địa phương, dân quân tự vệ trên địa bàn Quân khu 7. Tham gia đoàn kiểm tra có Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7; lãnh đạo tỉnh Bình Dương và lãnh đạo một số cơ quan chức năng của Bộ Quốc phòng.
Đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu tiến hành kiểm tra tại Trung đội dân quân thường trực khu công nghiệp Mỹ Phước.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam kiểm tra tủ súng Trung đội dân quân thường trực khu công nghiệp Mỹ Phước.
Trung đội dân quân thường trực khu công nghiệp Mỹ Phước phối hợp với công an, lực lượng bảo vệ chuyên trách của khu công nghiệp.
Đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu tiến hành kiểm tra Trung đội dân quân thường trực khu công nghiệp Mỹ Phước, Ban chỉ huy quân sự thị xã Bến Cát; công tác phối hợp của đơn vị với công an, lực lượng bảo vệ chuyên trách của khu công nghiệp cơ động giải quyết tình huống về an ninh trật tự trong khu công nghiệp; tham quan trụ sở làm việc của trung đội, kiểm tra nơi ăn nghỉ, khu tăng gia sản xuất của Trung đội. Xem phim giới thiệu về Trung đội dân quân thường trực khu công nghiệp.
Đoàn công tác chụp ảnh lưu niệm với lãnh đạo huyện Dầu Tiếng và Ban CHQS xã Thanh An.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó tổng Tham mưu trưởng kiểm tra nhà ăn của Ban CHQS xã Thanh An.
Trung đội dân quân thường trực Ban chỉ huy quân sự xã Thanh An.
Tại Ban CHQS xã Thanh An, huyện Dầu Tiếng, đoàn kiểm tra các nội dung: Lực lượng dân quân thường trực phối hợp với các lực lượng phòng cháy, chữa cháy trường học trên địa bàn, xem phim thuyết minh, giới thiệu về trụ sở Ban chỉ huy quân sự xã, tham quan thực tế doanh trại, các khu chức năng và khu tăng gia sản xuất.
Đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu và Quân khu 7 xem đồng diễn võ thuật.
Màn trình diễn của Câu lạc bộ võ thuật Vovinam Bộ CHQS tỉnh Bình Dương.
Trình diễn Đội hình lá chắn của Đại đội dân quân thường trực Bộ CHQS tỉnh Bình Dương.
Tại Bộ CHQS tỉnh, đoàn công tác xem phim phóng sự tư liệu giới thiệu về 03 mô hình của tỉnh Bình Dương; Tham quan Đại đội dân quân thường trực Bộ CHQS tỉnh Bình Dương trình diễn múa súng CKC; Đại đội dân quân thường trực của tỉnh thực hiện: Bài võ thể dục 35 thế liên quyền, đội hình múa súng, đội hình lá chắn và đội hình võ chiến đấu đối kháng của Câu lạc bộ võ thuật tỉnh Bình Dương. Thông qua phim của Quân khu 7 chiếu trong hội nghị.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó tổng Tham mưu trưởng kiểm tra vũ khí trang bị của Đại đội dân quân thường trực tỉnh.
Qua kiểm tra thực tế, Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam biểu dương, đánh giá cao các mô hình trên và khẳng định đây là những mô hình cụ thể hóa các nghị quyết của Đảng nhằm kết hợp tốt giữa phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường, củng cố quốc phòng, an ninh, xây dựng địa phương mạnh về kinh tế, vững về quốc phòng, giữ vững an ninh chính trị, trật tự xã hội địa bàn trong tình hình mới.
Đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu chụp hình lưu niệm với Câu lạc bộ võ thuật Vovinam Bộ CHQS tỉnh Bình Dương.
Đồng chí Phó tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam đề nghị cấp ủy, chính quyền địa phương tiếp tục quan tâm, hỗ trợ lực lượng vũ trang hoàn thiện tốt nội dung các mô hình trên để Bộ Quốc phòng tổ chức tham quan mô hình về công tác quốc phòng địa phương, dân quân tự vệ trên địa bàn Quân khu 7 trong thời gian tới.
Ngọc Tuân