(QK7 Online) - Trước diễn biến mới của dịch bệnh, để giảm thiểu tối đa lây lan, chủ động ngăn chặn, ứng phó với dịch bệnh trên diện rộng, bảo vệ tốt nhất cho sức khỏe Nhân dân và cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh, từ đầu tháng 2 năm 2020, Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng đã thành lập Ban chỉ đạo phòng chống dịch Covid-19 do đồng chí Chỉ huy trưởng làm Trưởng ban. Ban chỉ đạo đã triển khai đồng bộ các biện pháp phòng chống dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế và chỉ đạo của Bộ Tư lệnh Quân khu 7 như: thực hiện việc đo thân nhiệt hàng ngày, khử khuẩn, vệ sinh, mang khẩu trang… Đồng thời tiến hành điều chỉnh các kế hoạch hoạt động, công tác, hình thức, phương pháp tổ chức các cuộc họp, hội nghị.
Thủ trưởng Bộ CHQS tỉnh kiểm tra Khu cách ly Bệnh xá H32 - Bộ CHQS tỉnh.
Bộ CHQS tỉnh đã thành lập 2 Khu cách ly đón người Việt định cư ở nước ngoài trở về Việt Nam từ những vùng có dịch hoặc đi qua vùng dịch lưu trú gồm: Trung đoàn 994, với khả năng tiếp nhận và chăm sóc khoảng 400 người; Bệnh xá H32 có đầy đủ tiện nghi sinh hoạt, khả năng tiếp đón và chăm sóc cho 100 người. Ngoài ra Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo bố trí thêm 5 khu vực cách ly là cơ sở huấn luyện tập trung của các huyện, thành phố với khả năng tiếp nhận 350 người.
Tính đến ngày 19 tháng 3 năm 2020, Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng đã tiếp nhận 56 người thuộc diện cách ly để theo dõi tại Bệnh xá H32 và Trung đoàn 994. Những người được cách ly sau 14 ngày theo quy định của ngành y tế đã được cho về gia đình tiếp tục theo dõi.
Đồng loạt phun thuốc khử trùng, tiêu độc tại cơ quan đơn vị.
Đại tá Nguyễn Bình Sơn, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng cho biết: “Đơn vị tổ chức tham gia diễn tập và rút kinh nghiệm sau diễn tập cùng với các đơn vị của Bộ Quốc phòng và Quân khu, kịp thời triển khai các phương án và chuẩn bị đầy đủ vật chất, nhu yếu phẩm, đảm bảo ăn, ở, sinh hoạt, chăm sóc cho những người được cách ly lưu trú chu đáo, nghĩa tình, không phân biệt, kỳ thị”.
Thường xuyên kiểm tra thân nhiệt cho cán bộ công tác tại đơn vị.
Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và UBND tỉnh Lâm Đồng, Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo cơ quan quân sự các huyện, thành phố thực hiện nghiêm quy trình các bước phòng chống dịch và phối hợp với ngành y tế, các cơ quan, đoàn thể ở địa phương làm tốt công tác tuyên truyền, vận động và định hướng cho nhân dân nâng cao cảnh giác, tích cực chủ động phòng ngừa và không hoang mang trước diễn biến của dịch bệnh Covid-19.
Trung tá Hoàng Văn Việt
Trưởng ban Tuyên huấn Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng