Đồng thời, học viên được huấn luyện điều lệnh đội ngũ; các tư thế, động tác vận động cơ bản trong chiến đấu; kỹ thuật chiến đấu bộ binh; kỹ thuật bắn súng, ném lựu đạn…
1945 lượt xem
Ban CHQS Quận 6 khai mạc huấn luyện dân quân năm thứ nhất
(QK7 Online) - Sáng ngày 8/6, Ban CHQS Quận 6, TPHCM tổ chức khai mạc huấn luyện Dân quân năm thứ nhất năm 2022. Dự khai mạc có Trung tá Nguyễn Hoàng Hà, Quận ủy viên, Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự, Chính trị viên Ban CHQS quận.
Đại biểu dự khai mạc.
Trong thời gian 15 ngày, các đồng chí dân quân năm thứ nhất được học tập các nội dung: Luật Dân quân tự vệ; một số nhận thức mới về nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới; xây dựng và bảo vệ lãnh thổ, biên giới quốc gia; chiến lược “Diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch chống phá cách mạng Việt Nam; Dân quân tự vệ làm công tác vận động quần chúng, tham gia xây dựng cơ sở vững mạnh toàn diện; quan điểm, chính sách dân tộc, tôn giáo của Đảng và Nhà nước ta trong tình hình mới; tình hình kinh tế, chính trị, văn hóa - xã hội, quốc phòng và an ninh của địa phương.
Đồng thời, học viên được huấn luyện điều lệnh đội ngũ; các tư thế, động tác vận động cơ bản trong chiến đấu; kỹ thuật chiến đấu bộ binh; kỹ thuật bắn súng, ném lựu đạn…
Đồng thời, học viên được huấn luyện điều lệnh đội ngũ; các tư thế, động tác vận động cơ bản trong chiến đấu; kỹ thuật chiến đấu bộ binh; kỹ thuật bắn súng, ném lựu đạn…
Dân quân tham gia huấn luyện.
Thông qua huấn luyện giúp chiến sĩ dân quân mới kết nạp hiểu được vị trí, nhiệm vụ, chức trách của lực lượng dân quân tự vệ; sử dụng thành thạo một số loại vũ khí trang bị trong biên chế; kỹ thuật, chiến thuật chiến đấu, làm cơ sở cho huấn luyện sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu bảo vệ địa phương khi có tình huống xảy ra.
Quốc Thái