Trong thời gian học tập, học viên được quán triệt, hướng dẫn thực hiện Chỉ lệnh số 884 của Tư lệnh quân khu 7 về công tác sẵn sàng chiến đấu đối với bộ đội thường trực, dự bị động viên và lực lượng dân quân tự vệ; thống nhất một số nội dung cơ bản trong lập kế hoạch, tiến trình biểu công tác huấn luyện chiến đấu, soạn giáo án huấn luyện và báo cáo huấn luyện; giới thiệu các bài bắn súng ngắn K54 theo quy định mới của Tổng Tham mưu trưởng; nội dung, phương hướng xác định tọa độ, chỉ tiêu trên bản đồ và ngoài thực địa; một số văn bản quy phạm pháp luật mới ban hành về công tác dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng - an ninh; thống nhất nội dung, phương pháp soạn thảo văn kiện tác chiến dân quân tự vệ theo Thông tư số 33 và Thông tư 108 của Bộ Quốc phòng; công tác quản lý và giải quyết tư tưởng trong LLVT hiện nay; hướng dẫn thực hiện các văn bản quy định của Bộ, Quân khu, Thành phố về công tác quản lý, sử dụng, bảo quản trang phục, vũ khí trang bị ở đơn vị cơ sở.
Tập huấn nhằm nâng cao hơn nữa chất lượng cũng như hiệu quả công tác quân sự ở địa phương, góp phần xây dựng LLVT huyện Nhà Bè vững mạnh về chính trị, tư tưởng và tổ chức; sẵn sàng nhận và đáp ứng với yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.