Tuyển chọn đầu vào chặt chẽ
Theo thượng tá Lê Quang Thịnh, phó tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai xuất phát từ yêu cầu nhiệm vụ giữ gìn trật tự xã hội và nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới. Vì vậy, quy trình tuyển chọn người vào lực lượng dân quân, tự vệ của tỉnh được cấp ủy, chính quyền, cơ quan quân sự các cấp hành chặt chẽ, đúng Luật định và theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật; trong đó chú trọng vào những người có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt; năng lực hoạt động thực tiễn, hoàn thành tốt nhiệm vụ được đảm nhiệm và được cấp có thẩm quyền địa phương xác nhận đủ điều kiện; ngoài ra bản thân và gia đình phải chấp hành tốt môi chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật nhà nước và quy định của địa phương.
Lực lượng DQTV diễu hành trong lễ ra quân huấn luyện của LLVT tỉnh
Coi trọng huấn luyện và sử dụng lực lượng DQTV
Thiếu tá Phạm Văn Sang, Trưởng ban DQTV, Bộ CHQS tỉnh cho biết hàng năm cán bộ DQTV được tập huấn nâng cao trình độ chuyên môn chỉ huy, chiến sĩ DQTV được giáo dục chính trị, huấn luyện các nội dung quân sự, hậu cần, kỹ thuật, tham gia luyện tập, diễn tập do cơ quan quân sự địa phương và các đơn vị của Quân khu 7, Bộ Quốc phòng phối hợp tổ chức; nhằm nâng cao trình độ phối hợp chiến đấu trong khu vực phòng thủ của địa phương...
Huấn luyện bắn súng của DQTV
Về phương phướng, nhiệm vụ xây dựng lực lượng DQTV thời gian tới, Thượng tá Lê Quang Thịnh cho biết thêm, hiện Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu cho Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành Đề án về xây dựng chỉ huy phó Ban chỉ huy quân sự cấp xã, tổ chức lực lượng dân quân thường trực, chế độ hỗ trợ cho dân quân tự vệ và Đề án xây dựng Ban Chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn vững mạnh toàn diện giai đoạn 2017 – 2020. Khi các đề án có hiệu lực thi hành, hoạt động xây dựng và sử dụng lực lượng DQTV của tỉnh sẽ có bước phát triển mới, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ giữ gìn an ninh, trật tự địa phương và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.