LTS: Nhân kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống Lực lượng vũ trang (LLVT) Đồng Nai (15/5/1946-15/5/2016), phóng viên Báo Quân khu 7, phỏng vấn đồng chí Đinh Quốc Thái, Phó Bí thư Tỉnh uỷ, chủ tịch UBND tỉnh Đồng Nai để làm rõ hơn thành tích, chiến công; đồng thời xác định nhiệm vụ quân sự - quốc phòng và xây dựng LLVT tỉnh Đồng Nai trong thời gian tới
PV: 70 năm qua, LLVT Đồng Nai chiến đấu, xây dựng và trưởng thành dưới sự lãnh đạo của Đảng; đã cùng quân dân cả nước làm nên những chiến thắng vẻ vang trong các cuộc kháng chiến và thành tích đáng tự hào trong giai đoạn hiện nay, đề nghị đồng chí Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh cho biết khái quát về thành tích của LLVT địa phương?
Đồng chí Đinh Quốc Thái: Đồng Nai là tỉnh thuộc miền Đông Nam bộ, vùng đất chuyển tiếp giữa Nam bộ, cực Nam Trung bộ và Tây Nguyên. Phía Bắc giáp tỉnh Lâm Đồng, phía Tây giáp tỉnh Bình Dương, Bình Phước, thành phố Hồ Chí Minh, phía Đông giáp tỉnh Bình Thuận, phía Nam giáp tỉnh Bà rịa - Vũng Tàu. Hiện nay, Đồng Nai là tỉnh nằm trong khu vực trọng điểm kinh tế phía Nam, có vị trí chiến lược về quốc phòng - an ninh của Quân khu 7; toàn tỉnh có 9 huyện, 01 thị xã, 01 thành phố và 171 xã, phường, thị trấn.
Lực lượng vũ trang Đồng Nai ra đời sau Cách mạng tháng 8 năm 1945, trong 30 năm kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ xâm lược, Đồng Nai là địa bàn có vị trí chiến lược quan trọng, nơi diễn ra các chiến dịch, các trận đánh ác liệt. LLVT Đồng Nai đã phối hợp với Bộ đội chủ lực vừa huấn luyện, vừa chiến đấu, phục vụ chiến đấu; xây dựng, bảo vệ hệ thống căn cứ kháng chiến, trong đó có Chiến khu Đ, Chiến khu Rừng Sác...; góp phần đảm bảo an toàn hành lang chiến lược hỗ trợ toàn miền Nam chiến đấu và chiến thắng kẻ thù xâm lược.
Mặc dù với trang bị thô sơ, phải chiến đấu trong điều kiện hết sức khó khăn, ác liệt và không cân sức với kẻ thù được trang bị vũ khí hiện đại; nhưng với tinh thần yêu nước, ý chí chiến đấu kiên cường, quyết tâm giải phóng dân tộc, LLVT Đồng Nai đã bám trụ địa bàn, phát huy tinh thần sáng tạo, tự lực, tự cường, cùng với nhân dân tỉnh nhà liên tục tiến công địch, lập nhiều chiến công, góp phần cùng quân dân Nam bộ và cả nước làm nên chiến thắng to lớn: La Ngà, Đất Quốc, Sân bay Biên Hoà, Tổng kho Long Bình, Thành Tuy Hạ; đến Chiến khu Đ, Chiến khu rừng Sác, đập tan “cánh cửa thép” Xuân Lộc; giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.
Trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, phát huy chủ nghĩa anh hùng Cách mạng Việt Nam, truyền thống quyết chiến, quyết thắng của Quân đội ta và “Hào khí Đồng Nai”; dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Quân uỷ Trung ương - Bộ Quốc phòng, Đảng uỷ - Bộ Tư lệnh Quân khu 7, Tỉnh ủy - Ủy Ban nhân dân tỉnh, sự tin yêu, giúp đỡ của nhân dân; LLVT Đồng Nai đã từng bước lớn mạnh, tham gia chiến đấu bảo vệ biên giới Tây Nam Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế cao cả… không ngừng vận dụng linh hoạt, sáng tạo đường lối quân sự, đường lối ngoại giao, thống nhất ý chí và hành động hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao; tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo phát huy sức mạnh tổng hợp cả hệ thống chính trị xây dựng nền quốc phòng toàn thân, xây dựng khu vực phòng thủ ngày càng vững chắc. Đồng thời trực tiếp thực hiện tốt vai trò quản lý nhà nước về quốc phòng địa phương; thực hiện tốt các chức năng của Quân đội nhân dân Việt Nam là đội quân chiến đấu, đội quân công tác và đội quân sản xuất…
Thành tích và chiến công của LLVT Đồng Nai trong 70 năm qua đã kết tinh thành tuyền thống “Trung hiếu, sắt son, dũng cảm kiên cường, chủ động sáng tạo, đoàn kết quyết thắng”; được Đảng, Nhà nước tặng Huân chương sao vàng cho nhân dân và LLVT tỉnh Bà rịa - Long Khánh (năm 1968), nhân dân và LLVT Đồng Nai (năm 2000); danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân và nhiều phần thưởng cao quý khác.
PV: Kế thừa và phát huy thành tích của LLVT tỉnh trong chiến tranh cách mạng, trong sự nghiệp đổi mới hiện nay, công tác Quân sự quốc phòng của tỉnh cần phải tập trung nội dung gì, thưa đồng chí.
Đồng chí Đinh Quốc Thái: Dựng nước và giữ nước là truyền thống của dân tộc Việt Nam; sinh thời Chủ tịch Hồ Chí Minh cũng đã dạy “Giành chính quyền đã khó, giữ chính quyền lại khó hơn nhiều”; Đảng ta xác định xây dựng Chủ nghĩa xã hội và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa là hai nhiệm vụ chiến lược của cách mạng Việt Nam.
Quán triệt tinh thần đó, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ X, nhiệm kỳ 2015 - 2020 xác định mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng và an ninh, phấn đấu đưa Đồng Nai sớm trở thành tỉnh công nghiệp theo hướng hiện đại.
Yêu cầu đặt ra đối với công tác quân sự quốc phòng của tỉnh trong những năm tới phải quán triệt và thực hiện có hiệu quả đường lối, tư tưởng quân sự theo tinh thần Nghị quyết Đại hội XII của Đảng, Nghị quyết số 28-NQ/TW ngày 25 tháng 10 năm 2013 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI) về “Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới” và các nghị quyết, chỉ thị của Trung ương Đảng, Chính phủ về nhiệm vụ quốc phòng và an ninh, xây dựng khu vực phòng thủ.
Tập trung xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân, gắn với thế trận an ninh nhân dân; xây dựng tiềm lực quốc phòng, nhất là tiềm lực chính trị tinh thần; xây dựng khu vực phòng thủ vững chắc; xây dựng các công trình quốc phòng phục vụ nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Làm tốt công tác giáo dục quốc phòng và an ninh; bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh cho các đối tượng; thực hiện Luật nghĩa vụ quân sự, giao nguồn nhân lực cho Quân đội phục vụ nhiệm vụ bảo vệ vững chắc Tổ quốc. Nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, luyện tập, diễn tập của LLVT tỉnh. Từng bước hoàn thiện các chính sách về quốc phòng, an ninh ở địa phương. Đặc biệt, công tác quân sự quốc phòng phải tập trung giữ vững ổn định chính trị, tạo môi trường thuận lợi thu hút đầu tư, phát triển kinh tế, xã hội, chăm lo đời sống nhân dân.
PV: Để thực hiệt tốt vấn đề trên, đồng chí có yêu cầu gì đối với Bộ CHQS tỉnh?
Đồng chí Đinh Quốc Thái: Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh phát huy thành tích, chiến công trong 70 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành. Nghiên cứu, quán triệt các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, của Quân uỷ Trung ương - Bộ quốc phòng, Đảng uỷ - Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và quan điểm, chủ trương của tỉnh về phát triển kinh tế gắn với củng cố quốc phòng, an ninh; nắm vững đặc điểm tình hình, yêu cầu đặt ra đối với công tác quân sự quốc phòng của tỉnh; âm mưu, thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch đối với Cách mạng Việt Nam, nhất là ở cơ sở. Tập trung xây dựng Đảng bộ Quân sự tỉnh với củng cố, kiện toàn bộ máy cơ quan quân sự các cấp vững mạnh toàn diện; làm tốt chức năng, nhiệm vụ quản lý nhà nước về quốc phòng ở địa phương. Chủ động phối hợp với các sở, ban, ngành liên quan làm tốt vai trò tham mưu cho Tỉnh uỷ, UBND tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo phát huy sức mạnh tổng hợp cả hệ thống chính trị và toàn dân trong thực hiện tốt nhiệm vụ quốc phòng.
Trong tình hình hiện nay, hết sức coi trọng giáo dục nâng cao nhận thức về chính trị, tư tưởng, truyền thống cách mạng của dân tộc cho cán bộ, chiến sỹ và nhân dân. Lực lượng vũ trang tỉnh phải có bản lĩnh chính trị vững vàng, trung thành tuyệt tuyệt đối với Đảng, Tổ quốc và nhân dân, kiên định mục tiêu độc lập dân tộc và chủ nghĩa xã hội; sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu thắng lợi trong mọi tình huống, không bị động bất ngờ. Đồng thời nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng, đấu tranh và làm thất bại chiến lược “diễn biến hoà bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch; nhất là trên lĩnh vực tư tưởng văn hoá; giữ vững ổn định chính trị địa phương.
PV: Được biết năm nay kỷ niệm 70 năm ngày truyền thống LLVT Đồng Nai, địa phương đã có lãnh đạo, chỉ đạo như thế nào để tổ chức sự kiện này, thưa đồng chí ?
Đồng chí Đinh Quốc Thái: Ghi nhận thành tích, chiến công trong 70 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành của LLVT Đồng Nai; Đảng, Nhà nước đã tặng thưởng Huân chương Sao vàng, Huân chương Hồ Chí Minh, danh hiệu Thành đồng Tổ quốc; 02 lần phong tặng danh hiệu Anh hùng LLVT cho nhân dân và LLVT Đồng Nai và 39.579 tập thể và cá nhân được Đảng, Nhà nước tặng thưởng huân, huy chương các hạng.
Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Đinh Quốc Thái, trao thưởng
cho các tập thể đạt thành tích xuất sắc trong diễn tập KVPT
Để tổ chức tốt các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày truyền thống LLVT Đồng Nai, Ban Thường vụ Tỉnh ủy (khóa IX) đã ban hành Thông tri số 35-TT/TU ngày 08/9/2015, Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành Kế hoạch số 9320/KH-UBND ngày 11 tháng 11 năm 2015 và Chỉ thị số 11/CT-UBND ngày 10/3/2016 phát động phong trào thi đua kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống Lực lượng vũ trang Đồng Nai. Qua đó chỉ đạo các cấp uỷ Đảng, chính quyền, các sở, ban, ngành tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 70 năm ngày truyền thống LLVT Đồng Nai, tập trung vào một số hoạt động trọng tâm là: Làm tốt công tác giáo dục truyền thống vẻ vang của Quân đội, LLVT địa phương; tổ chức lễ kỷ niệm, họp mặt truyền thống; thăm, động viên, tăng quà các đối tượng chính sách, cán bộ, chiến sĩ hoàn cảnh khó khăn; các hoạt động giao lưu về nguồn, dân vận tham gia xây dựng nông thôn mới và tổ chức Lễ kỷ niệm 70 năm ngày truyền thống LLVT tỉnh vào đầu tháng 5 năm 2016 thật trang trọng, thiết thực và ý nghĩa.
Xin trân trọng cảm ơn đồng chí chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh
Nguyễn Hữu Thủy