Vào những ngày cuối năm, những cơn mưa trái mùa càng làm cho vùng cao thêm lạnh. Ông Bờ Đam Đem, cựu chiến binh xã La Dạ, hôm nay tạm dừng việc thu hoạch đậu đen để đi đến Nhà sinh hoạt cộng đồng của xã chờ các bác sĩ bộ đội đến khám bệnh. Ông cho biết: “Hôm nay mình đến đây khám bệnh là phụ, chính là thăm bộ đội, mình vui lắm, xúc động lắm, bộ đội lúc nào cũng nhớ đến đồng bào”.
Đoàn công tác dân vận về quốc phòng an ninh tỉnh Bình Thuận, gồm các bác sĩ, dược sĩ, y sĩ tích cực khám, điều trị, tư vấn sức khỏe, tuyên truyền vệ sinh, phòng dịch và cấp thuốc cho đồng bào. Với 6 bàn khám chuyên khoa: nội, ngoại, tai, mũi, họng, nhi, mắt… các y, bác sĩ của Bệnh viện tỉnh, Bệnh viện An Phước, Bộ CHQS tỉnh đã khám bệnh, cấp thuốc, tư vấn sức khỏe cho 230 lượt người.
Hiện nay, đời sống của đồng bào K’Ho còn nhiều khó khăn, điều kiện chăm sóc sức khỏe hạn chế, nên mỗi dịp có bộ đội về đây bà con rất vui.
Các bác sĩ các bệnh viện và Quân y Bộ CHQS tỉnh Bình Thuận khám bệnh cho bà con xã La Dạ
Ngoài khám bệnh, cấp thuốc cho bà con, đoàn công tác còn tặng gần 250 phần quà cho các đối tượng chính sách, người có hoàn cảnh khó khăn, gồm những vật dụng trong gia đình và thuốc trị bệnh. Đây là món quà tình nghĩa của bộ đội và Hội Chữ thập đỏ tỉnh với mong muốn san sẻ phần nào những khó khăn, vất vả của bà con nơi đây.
Bộ CHQS tỉnh Bình Thuận tặng quà cho bà con nghèo
Cùng với hoạt động khám bệnh, tặng quà, Đội tuyên truyền xung kích LLVT tỉnh, đoàn viên thanh niên xã La Dạ và các em học sinh đã tổ chức đêm giao lưu văn nghệ với chủ đề “Tiếp bước cha anh, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”. Các bài ca cách mạng, dân ca, điệu múa truyền thống của đồng bào có dịp giao lưu, trao đổi làm phong phú thêm đời sống văn hóa tinh thần, gắn kết tình quân, dân keo sơn.
Đêm văn nghệ phục vụ bà con