Tới ấp Đồng Tâm, xã Lộc Thịnh, huyện Lộc Ninh trong những ngày đầu xuân Ất Mùi này, chúng tôi đều nhận thấy niềm hân hoan, phấn khởi của bà con nhân dân trong ấp khi con đường bê tông mới vừa được làm xong. Gặp những người dân ở đây ai cũng hồ hởi, phấn khởi, đó là công sức của các đơn vị quân đội trên địa bàn, sự góp công của các ngành, đoàn thể và nhân dân trong ấp.
Đổ bê tông làm đường
Sau hơn 20 ngày làm việc khẩn trương, tích cực cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn bộ binh 208 đã cùng với cán bộ, chiến sĩ Ban chỉ huy quân sự xã, công an xã Lộc Thịnh, cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn huấn luyện cơ động, cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Tà Vát, Bộ Chỉ huy Bộ đội biên phòng tỉnh, các ngành, đoàn thể xã và nhân dân ấp Đồng Tâm đã hoàn thành việc đổ được 1.500m đường bê tông với chiều rộng mặt đường 3m, kết cấu bê tông đá dày 14cm và xây dựng theo đường 4 cống thoát nước, với sự góp sức của bộ đội và nhân dân xã, ấp; trong đó cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn bộ binh 208, Trung đoàn 736, Bộ chỉ huy quân sự tỉnh tham gia đóng góp được hơn 300 ngày công.
Cũng trong dịp này cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn bộ binh 208 tổ chức tuyên truyền cho nhân dân trong ấp về chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật Nhà nước, luật nghĩa vụ Quân sự, luật dân quân tự vệ, pháp luật dự bị động viên, quy chế biên giới, luật giao thông đường bộ…đến nhân dân và thanh niên trong ấp. Cùng Ban Chấp hành chi đoàn ấp Đồng Tâm trao đổi về phương pháp quản lý, giáo dục, rèn luyện đoàn viên, tổ chức một số hoạt động phong trào trong đoàn viên, thanh niên, định hướng nghề nghiệp cho thanh niên nông thôn và thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trở về địa phương trong ấp.
Song song với việc giúp dân làm đường nông thôn, cán bộ Tiểu đoàn còn giúp Ban Chỉ huy quân sự xã Lộc Thịnh xây dựng các kế hoạch chiến đấu bảo vệ làng, xã. Bồi dưỡng nội dung, phương pháp huấn luyện cho cán bộ Ban Chỉ huy quân sự xã và huấn luyện một số nội dung cho chiến sĩ dân quân thường trực xã trong sẵn sàng chiến đấu bảo vệ các mục tiêu trọng điểm trên địa bàn xã biên giới.
Thông qua công tác giúp dân đợt này, cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn bộ binh 208 chấp hành tốt kỷ luật, xây dựng tình đoàn kết gắn bó quân – dân, được nhân dân tin yêu, quý trọng, tiếp tục xây dựng tình đoàn kết máu thịt giữa cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn với cấp ủy, chính quyền và nhân dân xã, ấp nơi đơn vị đứng chân, thực hiện tốt chức năng đội quân công tác của quân đội, tô thắm thêm truyền thống quân đội và hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong lòng nhân dân.
HUY CHUNG