Trong không khí trang nghiêm của buổi lễ, các đồng chí lãnh đạo quận đã thành kính, dâng hương, đặt vòng hoa và dành một phút mặc niệm để bày tỏ tấm lòng thành kính tưởng nhớ công lao to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh, vị lãnh tụ thiên tài của Đảng và nhân dân ta, nhà hoạt động cách mạng lỗi lạc, Anh hùng giải phóng dân tộc, Danh nhân văn hóa thế giới cũng như các anh hùng, liệt sĩ, Mẹ Việt Nam anh hùng, người có công và những người con ưu tú của quê hương “Vùng lõm chính trị - căn cứ cách mạng Bàn Cờ” đã không tiếc máu xương, chiến đấu hy sinh, anh dũng vì sự nghiệp giải phóng dân tộc, giải phóng quê hương.
Trước vong linh các anh hùng, liệt sỹ, Đảng bộ, chính quyền, nhân dân và lực lượng vũ trang quận 3 nguyện sẽ tiếp tục kế thừa và phát huy truyền thống cách mạng quê hương, quan tâm và chăm lo hơn nữa tới công tác “đền ơn đáp nghĩa”, không ngừng nâng cao đời sống, vật chất, tinh thần đối với các gia đình chính sách, thương binh, liệt sĩ, mẹ Việt Nam anh hùng; đoàn kết một lòng, đồng tâm nhất trí quyết tâm xây dựng quận 3 ngày càng có chất lượng sống tốt, văn minh, hiện đại, nghĩa tình, để xứng đáng với sự hy sinh anh dũng của các anh hùng, liệt sĩ trong sự nghiệp đấu tranh, giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc.