(QK7 Online) - Bảo vệ Tổ quốc là một trong những nhiệm vụ quan trọng và thiêng liêng. Nhận thức được điều đó, những thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự trên cả nước sẵn sàng nhận lệnh và háo hức chờ ngày lên đường. Có thể nói rằng, đây thực sự là ngày hội của thanh niên Thành phố Hồ Chí Minh đối với nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc.
Sáng 7/3 Thành phố Hồ Chí Minh có 3.924 công dân nhập ngũ vào các đơn vị quân đội, trong đó có hai công dân nữ. Lễ giao nhận quân được làm điểm tại quận 2. Số lượng thanh niên viết đơn tình nguyện nhập ngũ là 2.189 (đạt gần 60% so với chỉ tiêu); trình độ đại học, cao đẳng và trung cấp chiếm tỷ lệ gần 40%; thanh niên có đủ sức khỏe nhập ngũ loại 1, loại 2 đạt gần 80%; tỷ lệ đảng viên trúng tuyển là 4,4%. Cùng với tuyển công dân vào các đơn vị quân đội, năm nay thành phố có 720 công dân thực hiện nghĩa vụ trong ngành Công an. Năm nay, Quận 2, Tân Bình, Gò Vấp, Bình Thạnh và các huyện Hóc Môn, Nhà Bè tổ chức giao quân cho lực lượng Hải quân và các quận trên đưa công dân nhập ngũ vào Hải quân làm lễ giao quân tại quận 2.
Thanh niên Thành phố Hồ Chí Minh hăng hái lênđường bảo vệ Tổ quốc
Là một trong hai nữ thanh niên tình nguyện nhập ngũ đợt này, Nguyễn Thị Hồng Trang, ngụ quận Gò Vấp vừa tốt nghiệp hệ chính quy, ngành Ngôn ngữ Anh của Trường Đại học Nguyễn Tất Thành và đã đi làm với thu nhập hơn 10 triệu đồng mỗi tháng chia sẻ: Gia đình tôi có truyền thống binh nghiệp. Ông nội, các bác, các cậu đều phục vụ trong quân đội nên từ lâu tôi đã có mơ ước được vào bộ đội để tiếp bước truyền thống của gia đình. Khi biết thành phố có lệnh tuyển, tôi viết đơn tình nguyện nhập ngũ. Và ước mơ lớn nhất của Trang là muốn được phục vụ lâu dài trong quân đội để đem những kiến thức của mình phục vụ Quân đội, góp phần xây dựng Quân đội ngày càng chính qui, tinh nhuệ, từng bước hiện đại.
Khi hỏi về tâm trạng của những thanh niên chuẩn bị lên đường theo tiếng gọi của non sông, thật vui khi được biết họ rất tự hào khi được trở thành một người lính Bộ đội Cụ Hồ, môi trường quân đội sẽ rèn luyện giúp họ trưởng thành hơn. Thanh niên Nguyễn Minh Tiến, ngụ phường Thạnh Mỹ Lợi, quận 2 chia sẻ: Là người thanh niên việc thực hiện nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm của mọi công dân. Thực hiện nghĩa vụ quân sự không chỉ chấp hành Pháp luật mà còn là niềm tự hào khi được góp sức trẻ cho đất nước, cho Quân đội.
Chững chạc trong bộ quân phục mới, đảng viên Trần Ngọc Sơn, ngụ phường An Lợi Đông, quận 2 cho biết: Lúc này đây, tôi thật sự rất hồi hộp và nhiều suy nghĩ nhưng đó chỉ là phần nhỏ còn cái lớn nhất của cuộc đời là tôi được đứng vào hàng ngũ Quân đội nhân dân Việt Nam, được thực hiện nghĩa vụ cao cả bảo vệ, phục vụ Tổ quốc. Trong môi trường quân đội, bản thân tôi sẽ được rèn luyện những điều tốt, trở thành con người có tổ chức, có kỷ luật để sống và cống hiến nhiều hơn cho xã hội.
Giờ phút lên đường, mỗi người đều mang trong mình những cảm xúc khác nhau nhưng ở họ đều hội tụ niềm vui, sự háo hức, lòng tự hào khi trở thành một người chiến sĩ trong Quân đội Nhân dân Việt Nam. Dù phục vụ ở đơn vị, quân chủng, binh chủng nào thì ở họ đều toát lên ánh mắt tự hào khi được mang trên người màu xanh bất tử của Quân đội. Họ là những thanh niên ưu tú, nguyện đóng góp sức mình cho quê hương, đất nước.
Trong không khí tưng bừng của ngày hội tòng quân đồng chí Nguyễn Thiện Nhân, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh tin tưởng rằng các tân binh của Thành phố Hồ Chí Minh anh hùng sẽ luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, góp phần xây dựng quân đội nước nhà ngày càng vững mạnh, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa. Đồng chí Bí thư Thành ủy nhấn mạnh: “Thành phố và gia đình luôn đặt niềm tin vào sức trẻ lên đường bảo vệ đất nước. Các bạn lên đường thực hiện Nghĩa vụ quân sự chính là bảo vệ quê hương, bảo vệ người thân và gia đình ở hậu phương. Chính vì vậy, nhiệm vụ của các bạn đang nằm trên hai vai của các bạn đối với quê hương, đất nước.
Tạm biệt Thành phố chúng tôi lên đường về đơn vị
Giây phút tiễn con trai về đơn vị, chị Nguyễn Thị Diệu Quang, mẹ của thanh niên Sú Nguyễn Hồng Tâm, quận Tân Bình rất tự hào vì con mình được gia nhập Hải quân Nhân dân Việt Nam. Dù có buồn đôi chút nhưng chị tin rằng con trai mình sẽ trưởng thành hơn trong môi trường quân ngũ. “Nắng, gió thao trường sẽ rèn luyện cháu thành một thanh niên chững chạc và sống có ý nghĩa hơn với quê hương, đất nước, với gia đình và với bản thân cháu”.
Hòa trong tiếng nhạc tưng bừng là những giọt nước mắt, những lời dặn dò, những cái nắm tay rất vội của người thân và bạn bè, tiếp thêm sức mạnh to lớn để các tân binh viết tiếp những trang sử hào hùng của lớp lớp cha anh trên mảnh đất “Vùng bưng 6 xã anh hùng”, quận 2 ngày nay giàu truyền thống cách mạng trong sự nghiệp xây dựng, bảo vệ Tổ quốc. Tạm biệt quê hương, tạm biệt gia đình, bè bạn! Chúng tôi lên đường làm nhiệm vụ, mang nhiệt huyết của sức trẻ đến khắp mọi miền để bảo vệ Tổ quốc, cùng với tuổi trẻ cả nước chắc tay súng, giữ vững bình yên vùng trời, vùng biển để Việt Nam mãi mãi những mùa xuân.
Trước giờ lên đường
Nụ cười tân binh hải quân
Bó hoa tươi thắm chúc anh lên đường
Hai nữ công dân Thành phố Hồ Chí Minh nhập ngũ năm 2018
Tiếng trống khai hội tòng quân
Chút kỷ niệm với người thân
Lưu luyến, dặn dò con trai
Guây phút bên gia đình trước giờ về đơn vị
Lên xe về đơn vị
Niềm tự hào là chiến sĩ Hải quân
Phút chia tay
Tuấn Anh