(QK7 Online) - Chiều 27/10, Hội đồng Giáo dục quốc phòng - an ninh (QP - AN) TPHCM bế giảng lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng - an ninh khóa 76 cho 147 cán bộ là trưởng (phó) phòng, ban và tương đương cấp quận, huyện; chủ tịch, phó chủ tịch; bí thư, phó bí thư đảng ủy; phó chủ tịch HĐND; chủ tịch UBMTTQ phường, xã, thị trấn.
Trong 2 tuần học tập (từ ngày 10 đến 27/10), học viên được nghiên cứu 15 chuyên đề, tập trung vào nghiên cứu, quán triệt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước về QP - AN; phát triển kinh tế, xã hội gắn với tăng cường, củng cố QP - AN và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; phòng, chống âm mưu “Diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch chống phá cách mạng Việt Nam; biên giới quốc gia và quản lý, bảo vệ chủ quyền biên giới quốc gia; nội dung, phương pháp soạn thảo các văn kiện chuyển địa phương từ thời bình sang thời chiến; diễn tập khu vực phòng thủ ...
Ngoài nội dung trên, học viên còn được xem phim, nghiên cứu một số chuyên đề bổ trợ phục vụ công tác QP - AN và thực hành bắn đạn thật súng K54.
Kết quả chung, lớp học đạt loại khá; 100% học viên được cấp giấy chứng nhận học tập.
Đại tá Ngô Văn Lếch, Hiệu trưởng Trường Quân sự TPHCM trao giấy chứng nhận học tập cho học viên