(QK7 Online) - Sáng sớm ngày 6/10, nhận được tin báo xảy ra sạt lở tại khu vực thuộc tổ 5 (ấp 3, xã Hiệp Phước, huyện Nhà Bè, TPHCM), Ban Chỉ huy Quân sự huyện Nhà Bè lập tức huy động hơn 30 cán bộ, chiến sĩ thuộc Trung đội Dân quân Thường trực huyện và dân quân xã Hiệp Phước cùng phương tiện cứu hộ, cứu nạn đến nơi xảy ra vụ việc.
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/5867/thumb/2.jpg)
Khu vực nhà dân bị sạt lở
Kiểm tra tại hiện trường, phát hiện 5 căn nhà ở ven rạch Mương Rựa thuộc tổ 5, ấp 3, xã Hiệp Phước đang bị ảnh hưởng bởi sạt lở. Trong đó, có 2 căn nhà đã bị sạt lở một phần xuống kênh, 3 căn còn lại có nguy cơ cao bị sạt lở do dòng nước chảy mạnh liên tục đánh vào.
Dân quân huyện Nhà Bè giúp các hộ dân bị sạt lở di chuyển đồ đạc
Thượng tá Cao Văn Phát, Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy Quân sự huyện Nhà Bè đã chỉ huy cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện hỗ trợ các hộ dân di chuyển đồ đạc ra khỏi nhà, đưa về để tạm tại Nhà Văn hóa xã. Song song đó, LLVT huyện đã phối hợp với các lực lượng chức năng cử người canh gác và tuyên truyền, vận động người dân không đến khu vực đang có nguy cơ cao bị sạt lở.
Sự hỗ trợ kịp thời, trách nhiệm cao LLVT huyện đã giúp các hộ dân vùng sạt lở đảm bảo an toàn về người và tài sản. Hành động giúp dân của cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện đã được cấp ủy, chính quyền địa phương đánh giá cao và để lại hình ảnh tốt đẹp trong lòng nhân dân.
Hồ Tấn Chí