Không quân hàm, chỉ có chiếc áo xanh và chiếc nón gắn huy hiệu sao vuông bình dị, những chiến sĩ dân quân của phường 3, quận 8 đang từng ngày, từng giờ làm tốt vai trò là lực lượng xung kích cùng với chính quyền đoàn thể đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, góp phần xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân ở địa phương cơ sở ngày càng vững mạnh. Đồng chí Nguyễn Thành Vũ - Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự phường 3 chia sẻ: “Là dân quân tự vệ thường trực, thời gian trực ở đơn vị của chiến sĩ là 24/24, bên cạnh việc đi tuần tra địa bàn thường xuyên, khi có nhiệm vụ đột xuất như hay tin tai nạn giao thông, cháy nhà hoặc khu vực nào có kẹt xe cần điều tiết là các chiến sĩ lại lên đường ngay, không quản ngày hay đêm”.
Không chỉ góp phần bảo vệ bình yên cho khu phố, hình ảnh chiến sĩ sao vuông phường 3 còn để lại trong lòng nhân dân nhiều ấn tượng đẹp qua hành động sẻ chia, yêu thương thiết thực với những người có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn. Hơn một năm nay, đều đặn mỗi tháng Ban chỉ huy quân sự phường vận động được hơn 30 phần quà gồm gạo, mì, nước tương, nước mắm chuyển đến tận tay người nghèo, người già neo đơn, nhất là gia đình thương binh, gia đình chính sách khó khăn, góp phần cùng Đảng, Nhà nước chăm lo tốt công tác an sinh xã hội ở địa phương.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/5286/thumb/hinh_1.jpg)
Chiến sĩ dân dân phường 3 quận 8 trao xuất ăn miễn phí cho người nghèo
Bên cạnh đó, các chiến sĩ sao vuông phường 3 còn tranh thủ giờ nghỉ, ngày nghỉ nấu hơn 3.000 suất ăn miễn phí gửi đến bệnh nhân nghèo ở một số bệnh viện và trẻ em mồ côi cơ nhở. Từ hành động đẹp mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc đã nâng cao ý thức trách nhiệm xã hội của từng cán bộ chiến sĩ, tạo động lực để cán bộ chiến sĩ phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình.
Cán bộ, chiến sĩ dân quân phường 3 phối hợp các lực lượng tuần tra, giữ vững sự bình yên cho nhân dân