(QK7 Online) Chiều ngày 11-8-2017, tại Bộ Tư lệnh thành phố Hồ Chí Minh, Ủy ban nhân dân thành phố tổ chức Hội nghị triển khai kế hoạch chuẩn bị và thực hành diễn tập phòng thủ dân sự trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh năm 2017. Thiếu tướng Lê Bửu Tuấn, Phó Tư lệnh-Tham mưu trưởng Quân khu tới dự và chỉ đạo hội nghị.
Hội nghị triển khai kế hoạch chuẩn bị và thực hành diễn tập phòng thủ dân sự
Hội nghị đã quán triệt Thông tri của Thành ủy và Chỉ thị của Ủy ban nhân dân thành phố; công bố quyết định thành lập Ban chỉ đạo và các bộ phận giúp việc; triển khai kế hoạch tổ chức chuẩn bị và thực hành diễn tập; hướng dẫn văn kiện diễn tập và nội dung, phương pháp vận hành cơ chế.
Quy mô diễn tập thực hiện ở 3 cấp: thành phố; quận, huyện; phường, xã. Nội dung diễn tập cấp thành phố chia làm 3 giai đoạn: vận hành cơ chế, thực hành ứng phó bão mạnh kết hợp triều cường và tìm kiếm cứu nạn và sơ bộ rút kinh nghiệm.
Đây là cuộc diễn tập dưới sự chỉ đạo của Ủy ban Quốc gia tìm kiếm cứu nạn, có quy mô lớn, huy động nhiều lực lượng tham gia; là cuộc diễn tập điểm cho các địa phương, đơn vị trên cả nước tham quan, học tập kinh nghiệm.
Thiếu tướng Lê Bửu Tuấn, Phó Tư lệnh-Tham mưu trưởng Quân khu phát biểu chỉ đạo
Đợt diễn tập này nhằm kiểm tra lại các phương án phòng chống lụt bão, thiên tai và tìm kiếm cứu nạn của các cấp, ngành trong việc vận hành cơ chế phòng chống, ứng phó khi có thiên tai và nâng cao năng lực phòng chống, ứng phó thiên tai và cứu hộ, cứu nạn cho lực lượng chuyên trách và bán chuyên trách, đặc biệt là lực lượng vũ trang. Đợt diễn tập cũng là dịp để tổng kiểm tra lại việc thực hiện công tác phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn theo phương châm “4 tại chỗ” và “3 sẵn sàng” để phát hiện những bất cập, thiếu sót nhằm bổ sung, hoàn chỉnh.
Lê Hoan