Suốt tháng 11-2016, trong những vạt rừng tràm, xà cừ ở thôn Phò Trì, xã Tân Thắng, huyện Hàm Tân (Bình Thuận), những cánh quân chủ lực, bộ đội địa phương, dân quân tự vệ đổ về trú quân, chuẩn bị diễn tập đánh địch xâm nhập bờ biển. Hành quân, trú quân, chiến đấu trong điều kiện dã ngoại là dịp để dân quân tự vệ của tỉnh áp dụng các kiến thức, kỹ năng đã được học tập, rèn luyện vào trong thực tế.
Cùng với việc phối hợp, hiệp đồng giữa các lực lượng đảm nhiệm trên các hướng, các mũi, bố trí hỏa lực, công sự trận địa được xây dựng và tổ chức luyện tập. Không ngại nắng, mưa, lực lượng tham gia diễn tập chạy đua cùng thời gian để thành thạo mọi động tác và hiệp đồng trong khẩu đội, phân đội, tạo được niềm tin cho cán bộ, chiến sĩ trước khi bước vào cuộc diễn tập.
Đồng chí Nguyễn Minh Kỷ, Trung đội trưởng Trung đội súng máy phòng không 12,7mm huyện Hàm Tân cho biết: “Đây là cuộc diễn tập theo tình huống chiến đấu, nhiệm vụ của trung đội dân quân là phối hợp đánh ngăn chặn, tiêu diệt mục tiêu ca nô, tàu chiến, không cho địch xâm nhập lên bờ. Trước khi huấn luyện, cán bộ các cấp đi khảo sát, nghiên cứu kỹ thực địa để xây phương án chiến đấu, huấn luyện cho dân quân. Đặc biệt là tổ chức huấn luyện cho từng khẩu đội, từng pháo thủ, nhất là pháo thủ số 1 và 2”.
Giờ “G” đã đến, lệnh của người chỉ huy được phát ra thông qua các hệ thống thông tin liên lạc, ngay lập tức được truyền đến mọi cán bộ, chiến sĩ. Pháo thủ số một ĐKZ82mm Thông Minh Duyệt chia sẻ: “Hồi hộp lắm, nhưng tụi em rất quyết tâm. Với cự ly gần 500m, sóng gió cấp 5 là một khó khăn của Trung đội ĐKZ82mm. Theo kinh nghiệm để tiêu diệt được mục tiêu cả trung đội phải hiệp đồng chặt chẽ. Pháo thủ số một phải chọn thời điểm bóp cò lúc mục tiêu ít chao nhất và phải khử cho được hướng gió làm lệch đường đạn”.
Lực lượng DQTV đại đội bộ binh thực hành chiếm lĩnh trận địa
“Tiêu” đã được báo. Cờ chỉ huy của Trung đội trưởng ĐKZ xé gió, cùng với khẩu lệnh “bắn” được đưa ra. Các khẩu đội trưởng nhanh chóng hạ lệnh tiêu diệt mục tiêu. Hai đường lửa phụt ra. Bia tượng trưng cho tàu địch vỡ toang, chìm dần vào trong lòng biển. Cùng với ĐKZ, cối 82mm cũng lập công ngay từ loạt đạn đầu. 12,7mm với mục tiêu ca nô trên biển được thu ngay vào tầm ngắm của xạ thủ và ngay lập tức bị tiêu diệt qua từng đợt điểm xạ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/2154/thumb/img0226.jpg)
Trung đội Cối 82mm hợp luyện cùng bộ đội chủ lực
![](/fileman/Uploads/tbNews/2154/thumb/img0231_copy.jpg)
Bảo đảm thông tin trong diễn tập
Trung tá Đỗ Đắc Hội, Phó Chỉ huy trưởng - Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Hàm Tân, người trực tiếp chỉ huy 3 trung đội hỏa lực dân quân phối hợp diễn tập bắn đạn thật phòng ngự bờ biển cho biết: “Đây là năm thứ 3 lực lượng dân quân huyện Hàm Tân phối hợp diễn tập bắn đạn thật cùng với Sư đoàn 302. Do quy mô của cuộc diễn tập phải huy động nhiều lực lượng, có sử dụng nhiều loại súng, pháo và bắn đạn thật nên chúng tôi tăng cường huấn luyện, sau mỗi buổi huấn luyện là rút kinh nghiệm, đánh giá mạnh yếu. Tuy trong điều kiện đóng quân dã ngoại, nhưng công tác hậu cần, kỹ thuật, văn hóa tinh thần cũng được ban tổ chức cuộc diễn tập quan tâm bảo đảm chu đáo. Trong thời gian diễn tập Bộ CHQS tỉnh, lãnh đạo của huyện, xã đến thăm, tặng quà, giao lưu văn nghệ, nên anh em dân quân rất an tâm, phấn khởi trước khi tham gia diễn tập”.
Đại tá Phạm Văn Long, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh Bình Thuận đến thăm, động viên và tặng quà cho DQTV tham gia diễn tập
Cùng thi đua với hỏa lực, Đại đội bộ binh dân quân huyện Hàm Thuận Nam cũng phát huy tối đa tầm bắn của súng tiểu liên AK. Ngày chiến đấu, cả đơn vị phải dậy từ 2 giờ sáng để làm công tác chuẩn bị, hành quân, chiếm lĩnh xây dựng công sự trận địa. Trời chưa sáng nhưng ai cũng bê bết mồ hôi, tất cả đều quyết tâm hoàn thành tốt nhiệm vụ diễn tập. Dân quân Trần Văn Thanh, trung đội bộ binh 2 cho biết: “Tham gia diễn tập bắn đạn thật lần này, các dân quân phải chấp hành kỷ luật, huấn luyện, tác phong như bộ đội chính quy. Các kiến thức được huấn luyện qua từng năm được dịp vận dụng hết, từ mắc tăng võng, các kỹ thuật, chiến thuật vận động trên chiến trường, hiệp đồng chiến đấu, xây dựng công sự và thực hành bắn đạn thật. Tuy vất vả, nhưng đơn vị đã hoàn thành tốt nhiệm vụ, tiêu diệt hết các mục tiêu”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/2154/thumb/img0116_copy.jpg)
Đại đội bộ binh dân quân huyện Hàm Thuận Nam tham gia diễn tập
Thành công của diễn tập đã góp phần nâng cao trình độ tổ chức chỉ huy, công tác tham mưu tác chiến cho đội ngũ cán bộ các cấp; nâng cao trình độ hiệp đồng, phối hợp chiến đấu giữa bộ đội chính quy và lực lượng dân quân trong khu vực phòng thủ của tỉnh. Qua diễn tập, LLVT tỉnh Bình Thuận tiếp tục hoàn thiện các phương án tác chiến, không ngừng nâng cao trình độ khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT địa phương, hoàn thành nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình hiện nay.