Anh cho biết, mặc dù là Bí thư Đảng ủy, kiêm Chính trị viên, công việc hội họp nhiều, nhưng hễ có hội thi, nhất là hội thi báo cáo viên, giảng dạy chính trị là anh nhiệt tình tham gia. Bởi vì, qua tham gia hội thi, anh có cơ hội cọ xát, nâng cao trình độ chuyên môn, hiểu biết của bản thân, từ đó làm tốt hơn việc bồi dưỡng, nâng cao nhận thức chính trị, tư tưởng cho anh em dân quân.
Đến với hội thi lần này, anh đã giành nhiều thời gian nghiên cứu quy chế hội thi, đối tượng giảng bài, các câu hỏi thi hiểu biết bằng hình thức trắc nghiệm… Anh chuẩn bị rất chu đáo cả về giáo án, bài giảng, đồ dùng, phương tiện dạy học. Giáo án điện tử của anh được Ban giám khảo đánh giá là công phu và chất lượng.
Với chủ đề bài giảng “Lực lượng dân quân tự vệ làm công tác dân vận”, anh đã vận dụng tốt lý luận dạy - học; kiến thức tổng hợp và các phương pháp thuyết trình, giảng giải; nhất là liên hệ tốt với hoạt động thực tiễn ở cơ sở để làm sáng tỏ nội dung, bài giảng. Đặc biệt anh đã sử dụng rất tốt công nghệ thông tin (trình chiếu) nội dung và bao quát tốt đối tượng lên lớp, nên đã thuyết phục được Ban giám khảo.
Kết quả cả 3 phần thi (soạn đề cương bài giảng, thi nhận thức về quy trình giảng dạy chính trị và thi thực hành giảng bài) của anh được Ban giám khảo chấm 9,6 điểm, giành giải nhất hội thi. Thành tích của Phạm Đăng Chính đã góp phần vào thành tích chung của Ban CHQS thành phố Biên Hoà, đạt giải nhất tập thể.
Anh Phạm Đăng Chính (thứ 2 từ trái sang) nhận hoa chúc mừng của Thủ trưởng Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai
Trước đó, anh đoạt giải nhì tại Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị giỏi LLVT Quân khu 7 năm 2009 và giải nhì Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị giỏi LLVT thành phố Biên Hòa năm nay. Với thành tích đó anh đại diện cho LLVT tỉnh tham dự hội thi cấp Quân khu và đạt giải ba tại hội thi, được Bộ CHQS tỉnh đề nghị Ủy ban nhân dân tỉnh tặng bằng khen.