(QK7 Online) - Ngày 27/9, Khối thi đua 1 (Ủy Ban Kiểm tra Thành ủy TPHCM) gồm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy các đơn vị: Bộ Tư lệnh Thành phố, Công an Thành phố, Bộ đội Biên phòng Thành phố, Khối Dân - Chính - Đảng và Lực lượng Thanh niên xung phong TPHCM sơ kết công tác kiểm tra, giám sát 9 tháng năm 2019.
Toàn cảnh hội nghị sơ kết.
Trong 9 tháng năm 2019, Khối thi đua 1 đã tích cực chủ động tham mưu giúp cấp ủy tổng kết, xây dựng, quán triệt và triển khai thực hiện chương trình, kế hoạch công tác kiểm tra, giám sát năm 2019. Có nhiều giải pháp cụ thể, thiết thực hoàn thành tốt nội dung kiểm tra giám sát cấp ủy theo Điều 30, Điều lệ Đảng và kiểm tra tổ chức Đảng cấp dưới khi có dấu hiệu vi phạm trong việc chấp hành Cương lĩnh chính trị, Điều lệ Đảng, nghị quyết, chỉ thị của Đảng, các nguyên tắc tổ chức của Đảng.
Ủy ban Kiểm tra các đơn vị giải quyết, xử lý kịp thời các đơn thư tố cáo, khiếu nại kỷ luật Đảng đối với tổ chức Đảng và đảng viên theo Điều 32, Điều lệ Đảng… Các đơn vị đã cử 64 đồng chí tham dự lớp bồi dưỡng nghiệp vụ kiểm tra, giám sát do Ủy ban kiểm tra Thành ủy tổ chức.
Trong quý 4, các đơn vị tiếp tục tham mưu giúp cấp ủy kiểm tra, giám sát theo Điều 30, Điều lệ Đảng và thực hiện nhiệm vụ do cấp ủy giao.Thường xuyên giám sát đối với cấp ủy cùng cấp, các tổ chức Đảng cấp dưới và đảng viên thuộc diện cấp ủy cùng cấp quản lý. Phấn đấu các đơn vị trong khối đạt 100% các chỉ tiêu thi đua đã đăng ký.
Hữu Tân