(QK7 Online) - Sáng ngày 6/10/2016, tại thủ đô Phnôm Pênh, Vương quốc Campuchia, Bộ Quốc phòng đã phối hợp với Bộ Công Thương Việt Nam và Bộ Thương mại - Bộ Quốc phòng Campuchia khai mạc Hội chợ Thương mại Việt Nam - Campuchia năm 2016. Trung tướng Trần Đơn, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam, Ông Thạch Dư, Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Việt Nam tại Vương quốc Campuchia; ngài ChhuonDara Quốc vụ khanh Bộ Thương mại Vương quốc Campuchia, Đại tướng Moeung Samphon, Quốc vụ khanh, Bộ Quốc phòng Vương quốc Campuchia cùng các đại biểu trong và ngoài quân đội hai nước Việt Nam -Campuchia đến dự lễ.
Lễ cắt băng khai mạc Hội chợ Thương mại Việt Nam - Campuchia
Đây là một hoạt động nằm trong chương trình xúc tiến thương mại quốc gia năm 2016 của Chính phủ Việt Nam nhằm hỗ trợ các doanh nghiệp Việt Nam đẩy mạnh xuất khẩu các sản phẩm, dịch vụ vào thị trường Campuchia và các nước ASEAN. Hội chợ tạo điều kiện cho các doanh nghiệp hai nước tăng cường xúc tiến thương mại, đầu tư, thúc đẩy hợp tác kinh doanh.
Trung tướng Trần Đơn, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng phát biểu
khai mạc Hội chợ thương mại Việt Nam - Campuchia
Trung tướng Trần Đơn, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng nhấn mạnh: Hoạt động Hội chợ thương mại Việt Nam – Campuchia là để giới thiệu và đẩy mạnh sự hợp tác giữa các doanh nghiệp của Việt Nam và Campuchia, đồng thời giới thiệu các sản phẩm của Việt Nam đến với người tiêu dùng Campuchia. Qua hoạt động này sẽ góp phần gắn bó và tăng cường hơn nữa mối quan hệ tốt đẹp giữa Việt Nam và Campuchia.
Đây là hoạt động thường xuyên Bộ Quốc phòng Việt Nam, tham gia hội chợ, Quân khu 7 có 2 đơn vị tham gia là Tổng Công ty Đông Hải và Tổng Công ty Tây Nam với các sản phẩm như: hàng may mặc, thực phẩm đóng hộp, nước uống đóng chai, đá granit cùng các sản phẩm ở nhiều lĩnh vực thương mại khác.
Ngài ChhuonDara Quốc vụ khanh Bộ Thương mại Vương quốc Campuchia phát biểu
trong lễ khai mạc Hội chợ thương mại Việt Nam - Campuchia
Ngài ChhuonDara Quốc vụ khanh Bộ Thương mại Vương quốc Campuchia đánh giá cao sự hợp tác giữa Việt Nam – Campuchia thông qua các hoạt động hội chợ thương mại do Bộ Quốc phòng Việt Nam tổ chức. Qua các lần hội chợ thương mại được tổ chức tại Campuchia cho thấy các sản phẩm của doanh nghiệp trong và ngoài quân đội được người dân Campuchia đón nhận tốt vì chất lượng và mẫu mã.
Trung tướng Võ Minh Lương, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7 cùng các đại biểu
tham quan gian hàng của Công ty Dệt may 7 - Tổng Công ty Đông Hải
Hội chợ thương mại Việt Nam - Campuchia được tổ chức từ ngày 6-10 đến ngày 10-10-2016 với chủ đề “Hữu nghị, hợp tác và phát triển”. Đây là hoạt động kinh tế, chính trị quan trọng, nhằm hỗ trợ các doanh nghiệp Việt Nam, trong đó có các doanh nghiệp quân đội thúc đẩy xúc tiến thương mại, đầu tư, đẩy mạnh xuất khẩu các sản phẩm, dịch vụ vào thị trường Campuchia và các nước ASEAN. Hội chợ cũng là cơ hội để tăng cường và củng cố quan hệ đoàn kết, hữu nghị truyền thống giữa nhân dân và quân đội Việt Nam và Campuchia.
Hội chợ được tổ chức tại Trung tâm Hội nghị và triển lãm Đảo Kim Cương, Phnôm Pênh (Campuchia) với quy mô hơn 300 gian hàng của khoảng hơn 200 doanh nghiệp Việt Nam và Campuchia. Hội chợ cũng trưng bày, giới thiệu một số hình ảnh về quan hệ hữu nghị hợp tác giữa 2 nước Việt Nam - Campuchia.
Tuấn Anh