(QK7 Online) - Ngày 13-6, đoàn công tác Bộ Tổng tham mưu do Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam làm trưởng đoàn đã đến kiểm tra công tác chuẩn bị hội nghị tổng kết và tham quan mô hình điểm về công tác quốc phòng địa phương, dân quân tự vệ trên địa bàn tỉnh Bình Phước. Tham gia đoàn có Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7. Về phía lãnh đạo tỉnh Bình Phước có đồng chí Nguyễn Mạnh Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; đồng chí Trần Tuệ Hiền, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo 2 huyện Bù Đốp, Lộc Ninh.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh và lãnh đạo tỉnh Bình Phước thăm, kiểm tra điểm dân cư liền kề xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp.
Đoàn công tác đã đến thăm và kiểm tra điểm dân cư liền kề chốt chiến đấu dân quân thường trực biên giới Thanh Hòa, thuộc ấp 3, xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp. Đây là 1 trên tổng số 11 điểm dân cư liền kề chốt dân quân và đồn, trạm biên phòng trên địa bàn 3 huyện biên giới của tỉnh Bình Phước. Điểm dân cư này đã xây dựng được 51 căn nhà với 177 nhân khẩu đang sinh sống. Trung bình mỗi hộ dân được bố trí 481m2 đất ở. Điểm dân cư nằm trên trục đường tuần tra biên giới, được kết nối giao thông liên ấp, liên xã, thuận tiện đi lại nên các hộ dân đều tình nguyện lên sinh sống và định cư lâu dài.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, thăm hỏi bà con đang sinh sống tại điểm dân cư liền kề xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33473/thumb/dsc7015.jpg)
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, thăm hộ gia đình tại điểm dân cư liền kề xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33473/thumb/dsc7032.jpg)
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh cùng đoàn công tác thăm quan điểm dân cư liền kề xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp.
Chốt chiến đấu dân quân thường trực biên giới Thanh Hòa qua 8 năm đi vào hoạt động đã phối hợp tuần tra, truy quét được 5.473 lần với hơn 16.000 lượt dân quân thường trực tham gia. Qua đó đã phát hiện, ngăn chặn và giải quyết có hiệu quả 14 vụ buôn lậu, 8 vụ mua bán, sử dụng ma túy, 7 vụ khai thác, vận chuyển lâm sản trái phép, 6 vụ vi phạm quy chế biên giới và một số vụ việc khác. Chốt đã tổ chức bắt giữ 155 đối tượng giao cho cơ quan chức năng xử lý. Đặc biệt trong đại dịch Covid-19, chốt đã cùng Đồn Biên phòng Thanh Hòa bố trí thành nhiều điểm chốt và khoanh vùng dịch hiệu quả.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33473/thumb/dsc7043_20230613203427058.jpg)
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Phó Tổng tham mưu trưởng QĐNDVN thăm cán bộ, chiến sĩ Chốt chiến đấu dân quân biên giới Thanh Hòa, huyện Bù Đốp.
Đánh giá cao công tác chuẩn bị cho hội nghị quốc phòng địa phương về tham quan tại đây, Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam khẳng định hiệu quả của sự quyết tâm thực hiện nghiêm túc Nghị quyết 28 của Bộ Chính trị về xây dựng khu vực phòng thủ của Quân khu 7 và tỉnh Bình Phước. Các điểm dân cư liền kề trên khu vực biên giới tỉnh Bình Phước đã được lãnh đạo Đảng, Nhà nước đánh giá cao và có tính lan tỏa trong toàn quốc. Mô hình này vừa đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trước mắt, vừa mang tầm chiến lược lâu dài, nhằm hình thành chỗ dựa vững chắc, hỗ trợ các lực lượng làm nhiệm vụ trên tuyến biên giới. Qua đó góp phần thực hiện chính sách an dân, giữ đất biên cương, nâng cao sức mạnh tổng lực của thế trận lòng dân, tăng cường sức mạnh khu vực phòng thủ, xây dựng biên giới hòa bình, hữu nghị, hợp tác phát triển.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33473/thumb/dsc7087_20230613203410009.jpg)
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam phát biểu.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh yêu cầu lực lượng vũ trang tỉnh Bình Phước tiếp tục củng cố, tôn tạo, chỉnh trang môi trường tại các điểm dân cư liền kề, nâng cao chất lượng đời sống người dân tại đây. Đồng thời, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam đề nghị Tỉnh ủy, UBND tỉnh Bình Phước, các cấp ủy, chính quyền huyện Bù Đốp, Lộc Ninh quan tâm, giúp đỡ lực lượng vũ trang; tiếp tục hoàn thiện các nội dung để Bộ Quốc phòng tổ chức thành công hội nghị tổng kết và tham quan mô hình điểm về công tác quốc phòng địa phương, dân quân tự vệ trên địa bàn tỉnh.
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh thăm hỏi trưởng ấp và nhà Sư tại chùa Sóc Lớn, xã Lộc Khánh, huyện Lộc Ninh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/33473/thumb/dsc7182_20230613203533117.jpg)
Trung tướng Nguyễn Doãn Anh và Đoàn tham quan tại chùa Sóc Lớn, xã Lộc Khánh, huyện Lộc Ninh.
Đoàn công tác cũng đến tham quan công trình sinh hoạt văn hóa, thể dục thể thao tại chùa Sóc Lớn, xã Lộc Khánh, huyện Lộc Ninh. Công trình được Bộ Tư lệnh Quân khu 7 trao tặng thể hiện tình cảm, sự quan tâm sâu sắc của Bộ Tư lệnh Quân khu 7. Công trình đã phục vụ tốt nhu cầu hoạt động thể dục, thể thao, rèn luyện sức khỏe, vui chơi cho thiếu nhi, phật tử và nhân dân địa phương. Qua đó phát huy truyền thống đoàn kết, xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư và cơ sở tín ngưỡng tôn giáo.
Ngọc Tuân