(QK7 Online) - Với chủ đề “Khơi dậy khát vọng – Vươn tới tương lai”, hội trại hướng đến mục tiêu để các dân tộc, tôn giáo và lực lượng vũ trang tỉnh Tây Ninh có dịp giao lưu, trao đổi, học tập kinh nghiệm lẫn nhau. Qua đó, củng cố và tăng cường đoàn kết quân – dân, đoàn kết giữa đồng bào lương – giáo, giữa tín đồ các tôn giáo khác nhau và khối đại đoàn kết toàn dân tộc. Hội trại diễn ra trong không khí phấn khởi chào mừng kỷ niệm 48 năm Ngày giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2023),
Đại tá Nguyễn Thanh Phong, Chính ủy Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Tây Ninh phát biểu khai mạc hội trại
Các tiểu trại được trang trí rực rỡ
Khuôn viên của Tiểu đoàn huấn luyện chiến sĩ mới Trung đoàn 174 rực rỡ cờ, hoa, tiếng nói, tiếng cười rôm rả tạo nên không khí vui tươi, sôi nổi trong hội trại. Từng tiểu trại được các trại viên tư tay thiết kế thể hiện đặc trưng riêng của từng tôn giáo, dân tộc mình. Nhiều cổng trại được thiết kế đẹp, hoành tráng và quy mô như cổng trại của Ban Đại diện Hội thánh Cao Đài, Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh, thu hút nhiều người đến tham quan và chụp ảnh lưu niệm.
“Chúng tôi cho rằng hội trại có nhiều ý nghĩa, thể hiện sự gắn bó giữa lực lượng vũ trang tỉnh với đồng bào các dân tộc, các tôn giáo. Ngày hôm nay, các tôn giáo được gặp gỡ, tạo sự gắn bó đại đoàn kết toàn dân tộc. Mong rằng tất cả các dân tộc, tôn giáo tiếp tục đoàn kết, hòa hợp để xây dựng đất nước ngày càng phát triển và giàu đẹp”, Giáo sư Ngọc Tài Thanh, Phó Ban đại diện Hội thánh Cao Đài tỉnh Tây Ninh chia sẻ.
Thượng tọa Thích Thiện Thức, Phó trưởng Ban kiêm chánh thư ký Ban trị sự Phật giáo tỉnh Tây Ninh cho rằng: "Hội trại là dịp để mọi người gần nhau, hiểu nhau, đoàn kết hơn và quan trọng nhất chính là sự gắn bó quân dân, tôn giáo, lực lượng vũ trang ngày càng thắm thiết. Cũng thông qua hội trại chúng tôi cùng các tôn giáo bạn, các dân tộc anh em thấy rõ tinh thần cùng nhau xây dựng một đất nước tốt đẹp là trách nhiệm chung của mọi người không phân biệt dân tộc, tôn giáo, giai cấp".
Cổng trại của Ban Đại diện Hội thánh Cao Đài
Cổng trại của đồng bào Tà Mun
Điểm nhấn của hội trại chính là nội dung các trò chơi dân gian, thu hút đông đảo các thành viên tham gia. Các trại sinh được thoả sức trải nghiệm các trò chơi kéo co, nhảy bao bố, đi cà kheo, giật cờ nước… Không chỉ đồng hành trong các chương trình chung, các tiểu trại còn có một số hoạt động sinh hoạt riêng, tổ chức các trò chơi tập thể sôi động, chụp ảnh lưu giữ kỷ niệm.
Chị Sa Ty Giá, ấp đội trưởng ấp Chăm, xã Suối Dây, huyện Tân Châu vui vẻ nói: "Đến đây tham gia hội trại, tất cả đều không phân biệt dân tộc, tôn giáo. Ai cũng hòa mình vào các trò chơi dân gian, các hoạt động của hội trại. Đoàn kết, cùng nhau chia sẻ những điều hay, điều tốt đẹp của dân tộc mình là điều có ý nghĩa rất thiết thực trong hội trại. Bản thân tôi rất phấn khởi khi được tham gia hội trại, giao lưu với các dân tộc, tôn giáo trên địa bàn tỉnh; có cơ hội học hỏi nhiều điều hay và thú vị từ các dân tộc bạn”.
Tranh tài đua xe đạp chậm
Chiến sĩ mới Trung đoàn 174 khéo léo ở môn đi cà kheo
Quân dân đoàn kết, gắn bó
Dũng mãnh ở môn giật cờ nước
“Đây là hoạt động hàng năm của Đảng ủy - Bộ chỉ huy quân sự tỉnh, tổ chức hội trại giữa lực lượng vũ trang tỉnh với các dân tộc, tôn giáo để cùng giao lưu, trao đổi về bản sắc văn hoá, đặc trưng dân tộc, hoạt động của lực lượng vũ trang. Thông qua việc tổ chức hội trại và giao lưu văn hóa, bà con các dân tộc, tín đồ tôn giáo trực tiếp thấy được sinh hoạt, học tập, công tác của cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang, trong đó có những người con của các dân tộc, tôn giáo đang học tập, công tác ở các tại đơn vị. Tiếp tục khẳng định vai trò quan trọng, nòng cốt của lực lượng vũ trang tỉnh trong thực hiện công tác dân tộc, tôn giáo và chính sách dân tộc, tôn giáo của Đảng, Nhà nước, góp phần xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân”. Đại tá Nguyễn Thanh Phong, Chính ủy Bộ chỉ huy quân sự tỉnh cho biết.
Tham gia hội trại có tất cả 10 tiểu trại đến từ các tôn giáo gồm: Tiểu trại đại diện cho tôn giáo Cao Đài và Ban CHQS thị xã Hòa Thành; Tiểu trại đại diện cho Ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh và Ban CHQS huyện Gò Dầu; Tiểu trại đại diện cho Hội thánh Tin Lành miền Nam Việt Nam tỉnh và Ban CHQS thị xã Trảng Bàng; Tiểu trại đại diện cho Ủy ban đoàn kết Công giáo tỉnh và Ban CHQS huyện Châu Thành; Tiểu trại đại diện cho Cộng đồng Hồi giáo Islam, đồng bào dân tộc Chăm và Ban CHQS huyện Tân Châu. Tiểu trại đại diện cho Cộng đồng người Hoa tỉnh và Ban CHQS thành phố Tây Ninh; Tiểu trại đại diện cho Cộng đồng bào dân tộc Khmer và Ban CHQS huyện Tân Biên; Tiểu trại đại diện cho đồng bào Tà Mun và Ban CHQS huyện Dương Minh Châu; Tiểu trại đại diện cho dân tộc Thái và Ban CHQS huyện Bến Cầu, cùng tiểu trại của các chiến sĩ Trung đoàn Bộ binh 174 và Trại Chỉ huy của Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Tây Ninh.
Tại tiểu trại của Trung đoàn Bộ binh 174, các chiến sĩ cùng nhau ca hát, nhảy múa. Sự rộn ràng, tưng bừng của chiến sĩ trẻ đã thu hút đông đảo các trại sinh từ tiểu trại khác cùng đến hoà nhịp, vui chơi, góp phần tạo nên tình quân dân khăng khít, sâu đậm. Chiến sĩ Phạm Anh Đông hồ hởi nói: “Khi tham gia hội trại, được tham gia các trò chơi dân gian hấp dẫn, có dịp nói chuyện, chia sẻ về văn hoá, sinh hoạt cuộc sống với các bạn là người dân tộc, đây là một trải nghiệm vô cùng bổ ích, có ý nghĩa to lớn đối với chúng tôi”.
Đại tá Nguyễn Thanh Phong, Chính ủy Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Tây Ninh nói chuyện với đồng bào dân tộc Thái
Tây Ninh có 70% đồng bào theo đạo, 17 dân tộc anh em cùng sinh sống. Những nét đẹp văn hoá độc đáo của từng dân tộc, tôn giáo trong sinh hoạt đời thường và trong các lễ hội đã góp phần làm cho hội trại thêm phong phú, đa dạng hơn bản sắc văn hoá dân tộc Việt Nam. Hội trại kết thúc đã để lại nhiều lưu luyến cũng như tình cảm của lực lượng vũ trang tỉnh với đồng bào các dân tộc, tôn giáo. Đồng thời, tăng cường gắn kết thân thiện hơn nữa giữa Quân đội và các tầng lớp nhân dân, các dân tộc, tôn giáo vì mục tiêu xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc, góp phần củng cố thế trận quốc phòng toàn dân, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa trong tình hình mới.
Tuấn Anh