(QK7 Online) – Sáng ngày 27/4, Hội đồng nghĩa vụ quân sự (NVQS) TP.HCM tổ chức hội nghị tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023. Dự hội nghị có các đồng chí: Phan Văn Mãi, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch UBND, Chủ tịch Hội đồng nghĩa vụ Quân sự TP.HCM; đồng chí Trần Kim Yến, Ủy viên Ban thường vụ Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam TP.HCM; Trung tướng Nguyễn Văn Nam, Ủy viên Ban thường vụ Thành ủy, Tư lệnh Bộ Tư lệnh TP.HCM, Phó Chủ tịch Hội đồng nghĩa vụ Quân sự TP.HCM; đại diện Hội đồng NVQS các quận, huyện, thành phố Thủ Đức và các đơn vị nhận quân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/2.jpg)
Đại biểu dự hội nghị.
TP.HCM là đô thị đặc biệt, mật độ dân số cao, tốc độ đô thị hóa nhanh; trung tâm lớn về kinh tế, văn hóa, xã hội, có sức thu hút và lan tỏa lớn của Vùng kinh tế trong điểm phía Nam; đồng thời là địa bàn trọng yếu có vị trí chiến lược về quốc phòng, an ninh. Năm 2023, Chính phủ giao chỉ tiêu TP.HCM tuyển chọn, gọi 4.739 công dân nam nhập ngũ (trong đó, Công an: 939 nam; Quân sự: 3.800 nam) và Quân khu 7 giao tuyển chọn 03 công dân nữ.
Thực hiện chỉ tiêu pháp lệnh tuyển quân nghĩa vụ quân sự năm 2023, TP.HCM đã giao 3.803 công dân, đạt 100% chỉ tiêu; trong đó, cử tuyển đảng viên chính thức nhập ngũ đạt 1,74% so với chỉ tiêu, (vượt 0,74% so với chỉ tiêu đề ra là 1%). Công dân có trình độ học vấn trung cấp, cao đẳng, đại học đạt 44,2% so với chỉ tiêu (vượt 9,2% so với chỉ tiêu đề ra là 35%). Công dân có sức khỏe loại 1, loại 2 đạt 79,83% so với chỉ tiêu (vượt 9,83% so với chỉ tiêu đề ra là 70%). Đồng thời giao 939 công dân thực hiện nghĩa vụ Công an đạt 100% so chỉ tiêu pháp lệnh, trong đó có 26 đảng viên, đạt 2,8% so với chỉ tiêu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/4.jpg)
Trung tướng Nguyễn Văn Nam, Tư lệnh Bộ Tư lệnh TP.HCM phát biểu tại hội nghị.
Hội đồng NVQS các cấp đã làm tốt công tác chăm lo chính sách hậu phương Quân đội với nhiều chương trình thiết thực như: lập sổ tiết kiệm; tặng quà cho công dân trúng tuyển; hỗ trợ cho gia đình có công dân nhập ngũ gặp khó khăn…với tổng số tiền gần 23 tỷ đồng. Ngoài ra, Ủy ban MTTQ Việt Nam TP.HCM; Hội đồng NVQS quận, huyện, thành phố Thủ Đức đã tổ chức các đoàn thăm chiến sĩ mới nhập ngũ và đơn vị nhận quân với số tiền trên 2 tỷ đồng.
Tại hội nghị, đại diện Hội đồng NVQS các quận, huyện và đơn vị tiếp nhận công dân nhập ngũ đã thảo luận đóng góp ý kiến về kinh nghiệm trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ và chỉ ra những hạn chế, vướng mắc còn tồn tại, đề xuất những phương hướng khắc phục, góp phần nâng cao hiệu quả, chất lượng trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ thời gian tới.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/5_20230427141851638.jpg)
Đồng chí Phan Văn Mãi, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch UBND TP.HCM phát biểu chỉ đạo tại hội nghị.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Phan Văn Mãi, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch UBND TP.HCM đánh giá cao kết quả công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023 và nhấn mạnh: Đây là thành quả của công tác lãnh đạo, chỉ đạo, nhận thức, điều hành của Hội đồng NVQS các cấp, trong đó có vai trò nồng cốt của lực lượng quân sự, công an và sự phối hợp chặt chẽ giữa các cơ quan, đơn vị để giải quyết kịp thời các vấn đề phát sinh. Đồng thời làm tốt tuyên truyền, cho thấy công tác tuyển quân công khai, minh bạch. Các địa phương đã phát huy tốt vai trò của cả hệ thống chính trị, đoàn thể và Nhân dân trong việc quan tâm đến công dân nhập ngũ, cũng như chính sách đối với bộ đội xuất ngũ trong thời gian qua.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/1.jpg)
Đồng chí Phan Văn Mãi tặng bằng khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2023.
Để công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ thời gian tới đạt kết quả tốt, đồng chí Phan Văn Mãi yêu cầu Hội đồng NVQS các cấp chú trọng hơn nữa công tác tuyên truyền, nhất là quan tâm, chăm lo, nắm bắt tâm tư, tình cảm của thanh niên trong diện nhập ngũ và bộ đội xuất ngũ cũng như gia đình quân nhân để thanh niên an tâm lên đường nhập ngũ. Đồng thời phối hợp giải quyết các mặt còn hạn chế, vướng mắc để công tác tuyển quân không chỉ dừng lại ở việc hoàn thành số lượng mà chất lượng phải được nâng lên, tốt hơn nữa.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/7.jpg)
Trung tướng Nguyễn Văn Nam tặng bằng khen của UBND TP.HCM cho các tập thể.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32966/thumb/11.jpg)
Thiếu tướng Lê Xuân Thế, Phó Tư lệnh Tham mưu trưởng Bộ Tư lệnh TP.HCM trao bằng khen của UBND TP.HCM cho các hộ gia đình.
Dịp này, UBND TP.HCM đã trao tặng bằng khen cho 43 tập thể và 20 hộ gia đình có thành tích xuất sắc trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2023, góp phần tích cực trong phong trào thi đua của Thành phố.
Long Hồ