(QK7 Online) – Sáng ngày 25/4, Trường Quân sự Quân khu 7 tổ chức hưởng ứng Ngày sách và văn hóa đọc Việt Nam lần thứ 2 năm 2023 với chủ đề “Sách: Nhận thức – Đổi mới – Sáng tạo”. Dự khai mạc chương trình có Đại tá, TS Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7; Đại tá Nguyễn Tiến Sơn, Phó Chính ủy Trường Quân sự Quân khu 7; lãnh đạo các phòng, khoa, ban và cán bộ, chiến sĩ, học viên Trường Quân sự Quân khu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32928/thumb/2.jpg)
Đại biểu dự khai mạc Ngày sách và văn hóa đọc Việt Nam tại Trường Quân sự Quân khu 7.
Với chủ đề “Sách: Nhận thức – Đổi mới – Sáng tạo”, Trường Quân sự Quân khu đã mang đến ngày hội với 9 không gian trưng bày hơn 1.000 cuốn sách về “Đảng Cộng sản Việt Nam”; “Chủ tịch Hồ Chí Minh”; “truyền thống Quân đội nhân dân Việt Nam”; “truyền thống LLVT Quân khu và Trường Quân sự Quân khu”; “công cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước và chiến thắng lịch sử 30/4”; “công tác nghiên cứu khoa học và giáo dục đào tạo”; “Việt Nam đất nước con người, hình ảnh người Phụ nữ Việt Nam”…và trưng bày 40 hình ảnh hoạt động giáo dục đào tạo, huấn luyện, SSCĐ của Nhà trường.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32928/thumb/18.jpg)
Chiến sĩ Phan Thị Hoài Trang, Tiểu đoàn 5 tham gia thi thuyết trình và bình sách.
Không gian, hình thức trưng bày được các đơn vị trong Nhà trường đầu tư tỉ mỉ, công phu, thu hút trên 3.000 lượt cán bộ, chiến sĩ, học viên tham gia. Ngoài việc trưng bày sách và các hình ảnh, Trường Quân sự Quân khu còn tổ chức cho các đơn vị tham gia thi thuyết trình và bình sách nhằm giúp các cán bộ, chiến sĩ, học viên, sinh viên hiểu biết thêm về những cuốn sách hay, ý nghĩa và tìm đọc trong thời gian học tập, công tác tại Nhà trường.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32928/thumb/7.jpg)
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 (Thứ 2 từ bên trái) tham quan khu vực trưng bày giới thiệu sách.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32928/thumb/17.jpg)
Đại tá Nguyễn Tiến Sơn, Phó Chính ủy Trường Quân sự Quân khu 7 trao thưởng cho các thí sinh tham gia thi thuyết trình giới thiệu sách.
Tham quan không gian trưng bày Ngày sách của Trường Quân sự Quân khu, Đại tá, TS Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 đánh giá cao và biểu dương Trường Quân sự Quân khu 7 đã mang lại ngày sách rất ý nghĩa với nhiều nội dung sâu sắc; nhất là trong việc thuyết trình giới thiệu các tác phẩm sách đến với người đọc hiểu được tâm huyết của tác giả và giá trị của cuốn sách mang lại cho người đọc. Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu mong rằng cán bộ, chiến sĩ, học viên Nhà trường sẽ tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, hăng hái tham gia đọc sách, hiểu sách và làm theo sách trong thời gian tới.
Long Hồ