(QK7 Online) - Sáng ngày 24/4, Bộ Tham mưu Quân khu 7 tổ chức hội nghị giao ban quý I và tập huấn nghiệp vụ công tác Quân lực năm 2023. Đại tá Nguyễn Văn Tâm, Trưởng Phòng Quân lực, Bộ Tham mưu thừa uỷ quyền thủ trưởng Bộ Tham mưu Quân khu chủ trì hội nghị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32911/thumb/2.jpg)
Đại tá Nguyễn Văn Tâm, Trưởng Phòng Quân lực, Bộ Tham mưu Quân khu chủ trì hội nghị.
Trong quý I năm 2023, các cơ quan, đơn vị, địa phương, nhà trường, doanh nghiệp trong toàn Quân khu đã tổ chức thực hiện nghiêm các quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng; Chỉ lệnh của Tổng Tham mưu trưởng về tổ chức lực lượng năm 2023; hướng dẫn công tác tổ chức lực lượng của Bộ Tham mưu Quân khu.
Hiện nay, việc quản lý, bố trí sử dụng quân số đảm bảo chặt chẽ, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ huấn luyện, SSCĐ; việc liên thẩm quân số thực hiện theo đúng kế hoạch.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32911/thumb/1.jpg)
Đại biểu dự hội nghị.
Năm 2023, các đơn vị đã giải quyết xuất ngũ cho 8.221 trường hợp về địa phương đảm bảo an toàn tuyệt đối và tuyển chọn, gọi 16.362 công dân nhập ngũ (trong đó có 12 nữ) đạt 100% chỉ tiêu, đảm bảo chặt chẽ, nghiêm túc, đúng quy trình tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ theo quy định.
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận đóng góp ý kiến làm rõ những kết quả đạt được cũng như nguyên nhân hạn chế, khuyết điểm còn tồn tại và đề xuất phương hướng công tác tổ chức lực lượng quý II năm 2023.
![](/fileman/Uploads/tbNews/32911/thumb/3.jpg)
Thượng tá Nguyễn Thành Thắng, Trợ lý quân số, Phòng Quân lực tập huấn công tác quân số cho các đại biểu dự hội nghị.
Sau hội nghị, Bộ Tham mưu Quân khu đã tổ chức tập huấn nghiệp vụ công tác Quân lực. Nội dung tập trung vào việc hướng dẫn phương pháp xây dựng biểu tổ chức, biên chế; thực hiện các chế độ báo cáo theo quy định và hướng dẫn một số nội dung về công tác quân số, công tác chính sách, trang bị và công tác động viên.
Long Hồ