(QK7 Online) - Ngày 3-11, Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu, Phó Trưởng Ban Chỉ đạo (BCĐ) 515 Quân khu làm trưởng đoàn đến thăm, kiểm tra, động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K73, Bộ CHQS tỉnh Long An trước ngày lên đường thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ (TKQTHCLS) Quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Campuchia trong các thời kỳ chiến tranh đợt 1, giai đoạn XXII (mùa khô 2022 – 2023).
BCĐ 515 Quân khu tặng quà động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K73 hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.
Đợt này, Đội K73 tổ chức cho 50 cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ TKQTHCLS tại các tỉnh Battambang, Pailin và S’Vây Riêng, Vương quốc Campuchia với thông tin khoảng 37 mộ liệt sĩ.
Thời gian qua cấp ủy, chỉ huy đội tổ chức quán triệt đầy đủ các văn bản cấp trên và cấp mình cho 100% cán bộ, chiến sĩ nắm chắc và hiểu rõ quan điểm, chủ trương chính sách của Đảng, Nhà nước và Quân đội trong công tác TKQTHCLS Quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam từ đó xây dựng quyết tâm sẵn sàng thực hiện thắng lợi nhiệm vụ được giao. Đồng thời sẵn sàng về lực lượng, phương tiện, trang bị kỹ thuật, các mặt bảo đảm tốt nhất cho quá trình thực hiện nhiệm vụ trên nước bạn…
Thượng tá Trần Chí Công, Đội trưởng Đội K73 báo cáo công tác chuẩn bị đến đoàn công tác.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu thay mặt BCĐ 515 Quân khu ghi nhận, cảm ơn BCĐ 515 tỉnh Long An mà trực tiếp là Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh thường xuyên quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, hỗ trợ, tạo mọi điều kiện Đội K73 hoàn thành tốt nhiệm vụ TKQTHCLS trong và ngoài nước, qua đó góp phần hoàn thành nhiệm vụ chung của BCĐ 515 Quân khu. Đồng thời biểu dương cán bộ, chiến sĩ Đội K73 chủ động, tích cực, làm tốt công tác chuẩn bị và sẵn sàng lên đường thực hiện nhiệm vụ.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu biểu dương công tác chuẩn bị, sẵn sàng hoàn thành nhiệm vụ của toàn thể cán bộ, chiến sĩ Đội K73.
Đồng chí Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu yêu cầu cấp ủy, chỉ huy Đội K73 tiếp tục quán triệt cho cán bộ, chiến sĩ thực hiện nghiêm các chỉ thị, nghị quyết, hướng dẫn, kế hoạch của trên về công tác TKQTHCLS; chủ động, sáng tạo, tự lực, tự cường khắc phục khó khăn. Quá trình hành quân thực hiện nhiệm vụ, toàn Đội phải phối hợp, hiệp đồng chặt chẽ trong ngoài, đặc biệt là giữ mối liên hệ tốt với Bạn; kịp thời báo cáo về BCĐ 515 tỉnh và Quân khu những khó khăn, vướng mắc phát sinh. Tổ chức đứng chân hợp lý, giảm thời gian cơ động từ vị trí đứng chân đến vị trí khảo sát, tìm kiếm mộ liệt sĩ, tích cực chủ động tìm kiếm thông tin từ nhiều nguồn… Tiếp tục kiểm tra, rà soát lại tất cả phương tiện, trang bị, công tác bảo đảm hậu cần, kỹ thuật; quản lý, sử dụng kinh phí đúng nguyên tắc, bảo đảm tiết kiệm, không để xảy ra thất thoát, lãng phí, tiêu cực. Xử lý kỹ thông tin cung cấp mộ liệt sĩ trước khi tổ chức khảo sát, tìm kiếm, loại bỏ những thông tin trùng lặp, những khu vực nào có thông tin về mộ nhưng đã tổ chức khảo sát tìm kiếm nhiều lần không thấy thì thống nhất cùng bạn lập biên bản kết luận địa bàn theo từng khu vực, xã, huyện hoặc tạm dừng để tập trung cho những khu vực có thông tin mới, đặc biệt là nguồn thông tin có đủ danh sách, địa điểm hy sinh.
Bên cạnh đó, đội cần phải giữ vững đoàn kết, thống nhất trong nội bộ, yêu thương giúp đỡ nhau, chấp hành nghiêm kỷ luật Quân đội. Thường xuyên làm tốt công tác dân vận, thận trọng, khéo léo, lễ tiết tác phong, chuẩn chỉ trong lời nói và hành động. Giữ vững bản chất truyền thống Bộ đội Cụ Hồ “Đội quân nhà Phật trên đất nước chùa Tháp”, truyền thống LLVT Quân khu 7 và LLVT tỉnh Long An.
Nguyễn Hoàng