(QK7 Online) – Ngày 28-10, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Bộ Tư lệnh 86 tổ chức ký kết chương trình phối hợp thực hiện Nghị quyết 35 của Bộ Chính trị về tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới giai đoạn 2022-2025.
Dự hội nghị có các đồng chí: Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu; Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu; Thiếu tướng Hoàng Đình Chung, Chủ nhiệm Chính trị Quân khu. Về phía Bộ Tư lệnh 86 có các đồng chí: Thiếu tướng Lê Dũng, Tư lệnh Bộ Tư lệnh 86; Trung tướng Hồ Văn Đức, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Bộ Tư lệnh 86.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30654/thumb/h1_20221028180520478.jpg)
Bộ Tư lệnh Quân khu và Bộ Tư lệnh 86 ký kết chương trình phối hợp.
Hội nghị nhằm tăng cường công tác phối hợp giữa Quân khu 7 và Bộ Tư lệnh 86 trong việc theo dõi nắm tình hình trên không gian mạng và địa bàn Quân khu 7; huy động lực lượng, phát huy lợi thế, khả năng, chuyên môn nghiệp vụ của hai đơn vị để tuyên truyền, chia sẻ, lan tỏa thông tin tích cực; kịp thời phát hiện, đấu tranh các thông tin xấu độc trên không gian mạng, góp phần bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện, hoàn thành tốt chức năng, nhiệm vụ được giao.
Bên cạnh đó, tạo điều kiện để hai đơn vị trao đổi, chia sẻ thông tin, kinh nghiệm lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức lực lượng trong tuyên truyền đường lối quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước. Bồi dưỡng, nâng cao khả năng nhận diện, phân tích, đánh giá tình hình; kỹ năng viết, xử lý tin, bài, xây dựng video tuyên truyền; kỹ thuật đấu tranh, tăng lượng tương tác thông tin tích cực.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30654/thumb/h2.jpg)
Thủ trưởng Bộ Tư lệnh Quân khu tặng hoa và quà lưu niệm cho thủ trưởng Bộ Tư lệnh 86.
Theo đó, hai bên thống nhất ký kết các nội dung: Phối hợp cung cấp thông tin hai chiều; Xây dựng lực lượng, lan tỏa thông tin tích cực; Phối hợp đấu tranh, xử lý thông tin xấu độc trên không gian mạng; Hỗ trợ về kỹ thuật và kinh nghiệm trong xây dựng lực lượng thực hiện nhiệm vụ.
Phát biểu tại hội nghị, Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu ghi nhận và đánh giá cao sự quan tâm, giúp đỡ của Bộ Tư lệnh 86 đối với LLVT Quân khu trong phối hợp, bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới. Đồng chí Chính ủy Quân khu thông tin thêm về kết quả hoạt động nổi bật của LLVT Quân khu trong huấn luyện, SSCĐ, xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh Nhân dân ngày càng vững chắc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30654/thumb/h3.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị
Để công tác phối hợp đạt hiệu quả, đồng chí Chính ủy Quân khu mong muốn, trên cơ sở nội dung ký kết, hai đơn vị tích cực, chủ động trao đổi thông tin, kịp thời tuyên truyền, đấu tranh trên không gian mạng cũng như xử lý các vụ việc mất an toàn thông tin, thông tin xấu độc. Bộ Tư lệnh 86 hỗ trợ Quân khu về các giải pháp kỹ thuật, phần mềm, kinh nghiệm quản lý và bồi dưỡng nguồn lực; chủ động lan tỏa các thông tin tích cực của LLVT Quân khu trên không gian mạng.
Quỳnh Nhi – Trần Rô