(QK7 Online) – Chiều ngày 25/10, Bệnh viện Quân y 175 và Đại học Y dược TP.HCM tổ chức lễ ký kết hợp tác giữa hai đơn vị. Dự buổi lễ có Thiếu tướng PGS.TS, Thầy thuốc Nhân dân Nguyễn Hồng Sơn, nguyên Giám đốc Bệnh viện Quân y 175; Đại tá TS, Thầy thuốc Ưu tú Trần Quốc Việt, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Bệnh viện Quân y 175; PGS.TS Nguyễn Hoàng Bắc, Phó Hiệu trưởng phụ trách Nhà trường Đại học Y dược TP.HCM; lãnh đạo Sở Y tế TP.HCM và cán bộ, y bác sĩ, thầy giáo hai đơn vị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30612/thumb/3.jpg)
Đại biểu dự lễ ký kết.
Hoạt động ký kết hợp tác giữa Bệnh viện Quân y 175 và Đại học Y dược TP.HCM nhằm hiện thực hóa Quyết định số 488 của UBND TP.HCM về thực hiện Đề án thí điểm mô hình Viện - Trường y tế TP.HCM trong công tác xây dựng và phát triển cán bộ, công tác đào tạo, nghiên cứu khoa học và chăm sóc sức khỏe Nhân dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30612/thumb/1.jpg)
Đại tá TS, Thầy thuộc Ưu tú Trần Quốc Việt, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Bệnh viện Quân y 175 phát biểu tại lễ ký kết.
Hai đơn vị đã ký kết những nội dung hợp tác chủ yếu như: Kết hợp về công tác xây dựng và phát triển cán bộ; đào tạo và cung ứng dịch vụ y tế; kết hợp trong công tác nghiên cứu khoa học và hợp tác quốc tế; quy định về chế độ làm việc của giảng viên và các đối tượng đi học; các chế độ chính sách; hoạt động Đảng, các tổ chức Đoàn thể và tham gia công tác khám chữa bệnh, dịch vụ y tế theo sự thỏa thuận.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30612/thumb/2.jpg)
PGS.TS Nguyễn Hoàng Bắc, Phó Hiệu trưởng phụ trách Nhà trường Đại học Y dược TP.HCM phát biểu tại lễ ký kết.
Việc ký kết giữa 2 đơn vị lần này là cơ sở cho các dự án, chương trình hoạt động thiết thực trong thời gian tới nhằm nâng cao chất lượng nguồn nhân lực y tế, phát triển chuyên môn, kỹ thuật, đẩy mạnh công tác huấn luyện - đào tạo, nghiên cứu khoa học, hợp tác quốc tế. Đặc biệt là đẩy mạnh phát triển các bộ môn và xây dựng đội ngũ nhà khoa học, nâng cao năng lực giảng dạy của đội ngũ nhân viên y tế bệnh viện, thể hiện đúng tinh thần “sáng về y đức, sâu về y lý, giỏi về y thuật, vững về y nghiệp”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30612/thumb/4_20221025172432261.jpg)
Lãnh đạo hai đơn vị trao đổi bản ghi nhớ ký kết hợp tác.
Phát biểu tại lễ ký kết, Đại tá TS, Thầy thuốc Ưu tú Trần Quốc Việt, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Bệnh viện Quân y 175 khẳng định: Trên cơ sở của việc ký kết lần này, Bệnh viện Quân y 175 và Đại học Y dược TP.HCM sẽ cùng nhau tạo nên những sự đổi mới, đột phá của ngành y tế TP.HCM nói riêng và của thành phố nói chung trong bối cảnh đổi mới, sáng tạo; đặc biệt là trong lĩnh vực giáo dục – y tế, đang là một yêu cầu cấp thiết và tạo động lực cho sự phát triển kinh tế - xã hội trong tương lai.
Bá Phúc – Long Hồ