(QK7 Online) - Từ ngày 3/5-6/5, Hội đồng Giáo dục quốc phòng và an ninh thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương tổ chức lớp bồi dưỡng, cập nhật kiến thức quốc phòng an ninh cho cán bộ thuộc đối tượng 4 năm 2022.
Cán bộ Ban CHQS thành phố lên lớp chuyên đề về quốc phòng, an ninh.
Trong thời gian 4 ngày, học viên được học tập, quán triệt những chuyên đề về quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước Việt Nam về quốc phòng an ninh. Những nội dung phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường, củng cố quốc phòng an ninh và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; bảo vệ an ninh chính trị, kinh tế, văn hóa, tư tưởng; quản lý nhà nước về an ninh trật tự; phòng, chống chiến lược “diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch đối với Việt Nam; chiến lược bảo vệ biên giới quốc gia; quản lý và bảo vệ chủ quyền biển, đảo; vấn đề về dân tộc, tôn giáo; phòng, chống vi phạm pháp luật trên không gian mạng; xây dựng, quản lý lực lượng dân quân tự vệ và lực lượng dự bị động viên…
Qua lớp bồi dưỡng, giúp các học viên nắm vững kiến thức, cập nhật thông tin mới về các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước, đồng thời nhận thức ý nghĩa, tầm quan trọng của nhiệm vụ quốc phòng an ninh và nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới; làm cơ sở vận dụng tham mưu, tổ chức thực hiện trên từng cương vị, chức trách được giao, phù hợp với tình hình thực tế của từng đơn vị địa phương, đơn vị công tác.
Đào Văn Trang