(QK7 Online) - Những ngày tháng 3 này, tuổi trẻ LLVT Quân khu thêm phấn khởi, tự hào về truyền thống vẻ vang, chặng đường lịch sử 91 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2022). Trong khí thế đó, tuổi trẻ LLVT Quân khu nhận thức rõ vinh dự và trách nhiệm, tiếp tục phấn đấu vươn lên, ra sức học tập, phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ trong tình hình mới.
Phong trào thi đua gắn với các cuộc vận động
Thời gian qua, công tác thanh niên LLVT Quân khu luôn chủ động, tích cực tổ chức triển khai toàn diện các mặt công tác theo chương trình, kế hoạch đề ra, gắn với các hoạt động chào mừng ngày lễ, tết của đất nước, Quân đội.
Lực lượng thanh niên luôn xung kích đi đầu, bám sát nhiệm vụ chính trị của cơ quan, đơn vị và mục tiêu, phương hướng, chương trình hành động do đại hội các cấp đề ra. Các phong trào thi đua được đẩy mạnh, nhất là trong chiến dịch cao điểm giúp dân vượt qua khó khăn do đại dịch Covid-19. Việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh luôn được các tổ chức Đoàn, đoàn viên thanh niên chú trọng ra sức thực hiện gắn với nhiệm vụ chuyên môn và các hoạt động phong trào để đạt hiệu quả cao.
Tuổi trẻ LLVT Quân khu hăng say học tập, huấn luyện, thực hiện có hiệu quả mô hình “Chi đoàn 4 tốt, 1 nghiêm”. Ảnh: Lê Hoan
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu khẳng định: Thời gian qua, việc đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh trong các tổ chức quần chúng, đặc biệt trong cán bộ, đoàn viên thanh niên LLVT Quân khu được triển khai với nhiều hình thức, phương pháp, cách làm sáng tạo, đạt hiệu quả thiết thực. Trong đó, nổi bật có mô hình “Chi đoàn 4 tốt, 1 nghiêm”, “Thanh niên tình nguyện hè”… tạo động lực phấn đấu để đoàn viên thanh niên hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ. Qua đó, góp phần vào việc xây dựng tổ chức, cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh.
Hiện nay, các hoạt động của lực lượng thanh niên được triển khai chặt chẽ, bám sát các phong trào thi đua, các cuộc vận động của Trung ương Đoàn. Cấp ủy, chỉ huy, cơ quan chính trị các đơn vị quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác thanh niên triển khai thực hiện gắn với nhiệm vụ chính trị và Phong trào Thi đua Quyết thắng của đơn vị đạt hiệu quả thiết thực. Đồng thời, quan tâm, bồi dưỡng, nâng cao năng lực cho đội ngũ cán bộ đoàn đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới. Chất lượng tổ chức Đoàn, cán bộ đoàn và đoàn viên thanh niên tiếp tục được củng cố và nâng cao.
Tuổi trẻ không ngại gian khổ, nguy hiểm
Tinh thần xung kích chống dịch của tuổi trẻ LLVT Quân khu. Ảnh: Nguyễn Thế
“Tuổi trẻ xung kích chống dịch”, đó là điểm nổi bật đáng ghi nhận trong phong trào thanh niên LLVT Quân khu năm 2021. Cán bộ đoàn, đoàn viên thanh niên LLVT Quân khu sẵn sàng xung phong nhận nhiệm vụ trên tuyến đầu chống dịch. Trong đợt dịch Covid-19 bùng phát lần thứ 4 tại TP.HCM và các tỉnh phía Nam, có hơn 10.000 lượt cán bộ đoàn, đoàn viên thanh niên làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, chốt chặn tại tổ, chốt trên các tuyến biên giới và ở địa phương; tiêm vaccine, vận chuyển trang thiết bị y tế, lương thực, thực phẩm, phục vụ Nhân dân tại các điểm cách ly; quyên góp vật tư, trang bị y tế, nhu yếu phẩm tặng các đơn vị thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch; chăm sóc, điều trị bệnh nhân tại các bệnh viện... góp phần không nhỏ vào việc chung tay đẩy lùi Covid-19.
Có thể khẳng định, thời gian qua, bên cạnh hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị trọng tâm, cùng với các tổ chức quần chúng LLVT Quân khu, công tác thanh niên có nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực, ý nghĩa. Các hoạt động luôn thể hiện vai trò xung kích, tình nguyện, khẳng định là lực lượng nòng cốt, đặc biệt trên tuyến đầu chống dịch, cùng toàn Đảng, toàn dân và toàn quân chiến thắng đại dịch Covid-19. Qua đó, góp phần lan tỏa và tô thắm hình ảnh Bộ đội Cụ Hồ thời kỳ mới.
Phát huy những kết quả đạt được thời gian qua, thời gian tới công tác quần chúng Quân khu nói chung, công tác thanh niên nói riêng tiếp tục được triển khai toàn diện, có chiều sâu. Trong đó, tập trung công tác giáo dục chính trị tư tưởng, xây dựng ý chí quyết tâm cho cán bộ, đoàn viên. Tiếp tục thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua, các mô hình như “Chi đoàn 4 tốt, 1 nghiêm”, phong trào “Thanh niên, phụ nữ, công đoàn chung tay đánh bay Covid”. Đặc biệt, tập trung làm mọi công tác chuẩn bị tổ chức đại hội Đoàn các cấp trong LLVT Quân khu thành công tốt đẹp. Thông qua đó, tạo khí thế mới, xung lực mới, phát huy vai trò của tuổi trẻ, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trung tâm của cơ quan, đơn vị trong toàn LLVT Quân khu.
Tin tưởng rằng, qua sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của cấp trên, cùng sự nhiệt tình, trách nhiệm của đội ngũ cán bộ, đoàn viên thanh niên trong thực hiện nhiệm vụ, các hoạt động phong trào, công tác thanh niên LLVT Quân khu tiếp tục phát triển toàn diện, vững chắc.
Lê Hoan