![](/fileman/Uploads/tbNews/26616/thumb/dongvienchiensi_20220107084445779.jpg)
Với đặc thù đóng quân phân tán, nhiều tổ, trạm thông tin độc lập, xa khu vực đóng quân tập trung, cán bộ, nhân viên, chiến sĩ thường xuyên công tác ngoài doanh trại, Đảng ủy, chỉ huy Lữ đoàn 596 xác định phải luôn giáo dục cho bộ đội thấm nhuần nhiệm vụ, hành động tự giác với trách nhiệm cao nhất. Theo Thượng tá Nguyễn Văn Tuyến, Phó chính ủy Lữ đoàn 596, đơn vị thực hiện nhiệm vụ bảo đảm TTLL, triển khai các công trình thông tin trong điều kiện khó khăn, vất vả, thời gian dài, địa hình, thời tiết phức tạp và dịch Covid-19 vẫn diễn biến phức tạp. Do đó, Đảng ủy lữ đoàn chủ trương phát huy tốt vai trò của người chỉ huy, cán bộ chủ trì, tiến hành đồng bộ, toàn diện các biện pháp công tác tư tưởng sát với thực tiễn từng nhiệm vụ, đối tượng quản lý và đời sống bộ đội để nâng cao chất lượng thực hiện từng phần việc, nhiệm vụ thường xuyên và đột xuất.
Để bảo đảm TTLL “kịp thời, chính xác, bí mật, an toàn”, công tác tuyên truyền, giáo dục, xây dựng ý chí, bản lĩnh cho bộ đội được Lữ đoàn 596 tiến hành thường xuyên, liên tục. Cùng với việc tổ chức tốt học tập chính trị, thông báo thời sự, sinh hoạt ngày chính trị và văn hóa tinh thần, ngày pháp luật... đơn vị còn thông qua Cổng thông tin điện tử của Binh chủng TTLL, website của lữ đoàn, cùng hệ thống truyền thanh nội bộ, khẩu hiệu tuyên truyền. Đơn vị chú trọng việc giáo dục, định hướng tư tưởng thông qua tổ chức thực hiện nhiệm vụ bảo đảm TTLL với phương châm “công tác tư tưởng phải đi trước một bước”.
Nhớ lại thời gian trực tiếp tham gia bảo đảm TTLL, truyền hình tại Bệnh viện dã chiến truyền nhiễm số 5D (tỉnh Bình Dương) trong cao điểm phòng, chống dịch Covid-19, Thượng úy QNCN Bùi Gia Phúc (Đại đội 9, Tiểu đoàn 36) chia sẻ: “Chúng tôi nhận nhiệm vụ đột xuất, thời gian yêu cầu cấp bách, điều kiện triển khai gặp nhiều khó khăn nhưng cán bộ, chiến sĩ đều xác định ý chí, quyết tâm cao. Chúng tôi nhận thức rõ rằng, chất lượng, tiến độ và hiệu quả công việc bảo đảm TTLL, truyền hình của bệnh viện sẽ góp phần quan trọng cho công tác PCD nên luôn tận tâm, làm việc ngày đêm, hoàn thành nhiệm vụ trong thời gian ngắn”.
Còn với Thiếu tá Vũ Đức Hiểu, Phó tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn 133, trực tiếp chỉ huy bộ đội thi công các công trình thông tin thuộc địa bàn các tỉnh phía Nam thì việc làm tốt công tác tư tưởng, xây dựng quyết tâm cho bộ đội rất quan trọng. Anh Hiểu cho rằng: “Người chỉ huy phải bám sát hoạt động trên công trường, địa hình thi công để động viên kịp thời, vừa kiểm tra, đôn đốc, vừa làm cùng với bộ đội. Cán bộ, chiến sĩ yêu thương, hỗ trợ lẫn nhau như anh em một nhà. Đặc biệt, trong PCD, tiếp xúc với nhân dân phải luôn tuân thủ nghiêm quy định, kỷ luật”.
Từ hiệu quả của công tác tư tưởng, Lữ đoàn 596 đã tạo nên sức mạnh lớn, hoàn thành nhiệm vụ quan trọng trong năm 2021. Đơn vị đã tổ chức thi công hoàn thành hơn 40 công trình, dự án thông tin, triển khai hơn 60 tuyến, đoạn tuyến cáp quang với tổng cự ly hơn 620km. Dù các lực lượng thi công phân tán, độc lập, xa đơn vị, dịch bệnh phức tạp nhưng giữ vững được an toàn. Binh nhất Nguyễn Trần Minh Châu, chiến sĩ công tác tại Trạm QB18, Lữ đoàn 596 bày tỏ: “Dù đơn vị ít người nhưng chúng tôi luôn gần gũi, chia sẻ và gắn bó với nhau như anh em trong gia đình. Thời gian đầu được bố trí công tác tại đây, tôi có nhiều bỡ ngỡ. Tuy nhiên, được cán bộ quản lý và đồng đội quan tâm, động viên, giúp đỡ tháo gỡ vướng mắc, tôi đã tiến bộ rất nhiều. Tôi rất tự hào về đơn vị, xem trạm như gia đình thứ hai của mình”.
Một kinh nghiệm khác trong tiến hành công tác tư tưởng tại Lữ đoàn 596 chính là rà soát thường xuyên, chặt chẽ chất lượng từng quân nhân. Biện pháp này được các đơn vị thuộc lữ đoàn thực hiện nền nếp, kịp thời phát hiện diễn biến về tư tưởng, cũng như những dấu hiệu vi phạm liên quan đến kinh tế, kỷ luật... để xử lý ngay từ khi có biểu hiện bất thường. Đội ngũ cán bộ các cấp làm tròn nhiều vai, từ người chỉ huy, đồng chí, đồng đội đến người anh, người bạn... thường xuyên động viên tư tưởng cấp dưới, nhân viên, chiến sĩ. Ngay trong đợt dịch Covid-19 vừa qua, nhiều đồng chí trong đơn vị gặp hoàn cảnh khó khăn, có thân nhân qua đời do dịch bệnh, chỉ huy các cấp đã kịp thời động viên, chia sẻ.
Thượng tá Nguyễn Văn Tuyến cho biết: “Trước yêu cầu nhiệm vụ bảo đảm TTLL trong tình hình mới, khối lượng công việc của đơn vị rất lớn. Lữ đoàn xác định luôn đoàn kết đồng lòng, chủ động, sáng tạo vượt mọi khó khăn để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Từ chiều sâu và hiệu quả của công tác tư tưởng thời gian qua đã tạo nền tảng quan trọng để bộ đội thêm yêu, thêm gắn bó với đơn vị. Lữ đoàn đang tiếp tục phát huy tinh thần tận tụy, tính chuyên nghiệp trong chuyên môn, xây dựng môi trường văn hóa “tốt đẹp, lành mạnh, phong phú” nhằm tạo động lực, khí thế để cán bộ, chiến sĩ cùng thi đua hướng tới chào mừng kỷ niệm 50 năm Ngày truyền thống (10-1-1973 / 10-1-2023)".