(QK7 Online) – Sáng 18/9, Trường Đại học An ninh nhân dân phối hợp cùng Bệnh viện 30/4 Bộ Công an và Bệnh viện Truyền máu - Huyết học Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức Chương trình hiến máu tình nguyện với chủ đề “Giọt máu nghĩa tình, chung tay đẩy lùi dịch COVID-19”.
Tổ chức test nhanh kháng nguyên đối với người tham gia và hỗ trợ hiến máu.
Trước diễn biến phức tạp của dịch COVID-19 đã ảnh hưởng đến hoạt động hiến máu tình nguyện trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh và các tỉnh thành khu vực phía Nam, gây nên tình trạng khan hiếm nguồn máu dự trữ, nên trong thời gian thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ, trường Đại học An ninh nhân dân đã tập trung mọi nguồn lực để thực hiện tốt nhiệm vụ phòng, chống dịch bệnh, giữ vững “vùng xanh”. Hướng đến tổ chức Chương trình hiến máu, nhà trường đã chủ động liên hệ với các đơn vị chức năng, triển khai đồng bộ, có hiệu quả công tác chuẩn bị, các khâu tổ chức được chuẩn bị kỹ lưỡng và chặt chẽ, nhất là thực hiện nghiêm những quy định về phòng, chống dịch bệnh COVID-19 như thực hiện 5K, đo thân nhiệt, test nhanh kháng nguyên đối với người tham gia và hỗ trợ hiến máu.
Thiếu tướng, PGS. TS Phan Xuân Tuy, Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng Trường Đại học An ninh nhân dân tham gia hiến máu, động viên tinh thần cán bộ, chiến sĩ và đội ngũ y tế.
Sau 5 ngày phát động, Trường Đại học An ninh nhân dân đã tiếp nhận hơn 350 lượt đăng ký hiến máu của đoàn viên thanh niên và cán bộ, giáo viên, công nhân viên Nhà trường. Trong ngày 18/9, thu về hơn 300 đơn vị máu. Đây thực sự là món quà ý nghĩa của tuổi trẻ Trường Đại học An ninh nhân dân đồng hành cùng đội ngũ y tế các bệnh viện, lực lượng tuyến đầu đang ngày, đêm căng mình phòng, chống dịch COVID-19.
Đoàn viên thanh niên Nhà trường tích cực tham gia hiến máu
Quán triệt phương châm “Giữ vững bên trong - bảo vệ vững chắc lan tỏa ra bên ngoài”, trên cơ sở làm tốt công tác phòng, chống dịch bệnh tại chỗ, Trường Đại học An ninh nhân dân sẽ tiếp tục duy trì lực lượng ứng trực, sẵn sàng hỗ trợ các nguồn lực các đơn vị, địa phương nơi tuyến đầu khi có yêu cầu.
Trong thời gian chống đại dịch COVID-19 hiện nay và thực hiện các nhiệm vụ chính trị trong thời gian tới, với truyền thống của lực lượng Công an nhân dân và bản lĩnh chính trị vững vàng, toàn thể cán bộ, giáo viên, học viên, nhân viên Trường Đại học An ninh nhân dân tiếp tục “Kiên định bản lĩnh chính trị Người chiến sĩ Công an nhân dân, triệu trái tim, một ý chí, quyết tâm chiến thắng đại dịch COVID-19”.
Bạch Thiết - Hải Du