(QK7 Online) - Sáng 22/8, Sư đoàn 5, Quân khu 7 đã tổ chức lễ xuất quân hỗ trợ nhân dân Tp. Hồ Chí Minh phòng chống dịch COVID-19, với tâm thế “đâu có giặc là ta cứ đi”. Quyết tâm hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ được giao, đưa cuộc sống trở về trạng thái bình thường mới.
Buổi lễ xuất quân hỗ trợ nhân dân TP. HCM phòng chống dịch COVID-19.
Tham dự buổi lễ xuất quân có Thượng tá Lê Xuân Bình, Sư đoàn trưởng Sư đoàn 5; Đại tá Phạm Anh Tuấn Bí thư Đảng uỷ, Chính uỷ Sư đoàn 5 cùng các đồng chí trong Đảng uỷ chỉ huy Sư đoàn và cán bộ, chiến sĩ các đơn vị trực thuộc Sư đoàn.
Trận chiến chống giặc COVID-19 tại Thành phố Hồ Chí Minh đang bước vào giai đoạn quyết liệt nhất. Thực hiện chỉ thị 660 của Thường vụ Đảng uỷ, Bộ Tư lệnh Quân khu về việc mở chiến dịch cao điểm giúp dân vượt qua đại dịch và chấp hành công điện khẩn của Tư lệnh Quân khu, gần 2000 cán bộ, chiến sĩ của Sư đoàn 5, sáng nay đã gấp rút lên đường tiến thẳng vào tâm dịch hỗ trợ nhân dân Tp. Hồ Chí Minh chống dịch COVID-19.
Phát biểu tại buổi lễ Thượng tá Lê Xuân Bình Sư đoàn trưởng khẳng định: “Đây được xem là nhiệm vụ "chiến đấu" của đơn vị trong thời bình, không những là niềm vinh dự to lớn đối với Sư đoàn mà còn là nghĩa cử cao đẹp, trách nhiệm của mỗi cán bộ, chiến sĩ đối với đất nước và Nhân dân Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu. Vì sức khỏe, tính mạng của Nhân dân là trên hết, với quyết tâm sắt đá, bằng mọi giá phải giúp Nhân dân vượt qua hiểm nguy, phòng chống hiệu quả dịch bệnh Covid-19”.
Thượng tá Lê Xuân Bình Sư đoàn trưởng Sư đoàn 5, Quân khu 7 phát biểu tại buổi lễ
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/24514/thumb/img0625.jpg)
Thượng tá Lê Xuân Bình, Sư đoàn trưởng Sư đoàn 5, Quân khu 7 động viên các chiến sĩ lên đường làm nhiệm vụ
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/24514/thumb/img0648.jpg)
Từng đoàn xe nối đuôi nhau tiến về tâm dịch lên đường hỗ trợ nhân dân Tp. Hồ Chí Minh phòng chống dịch COVID-19
Phát huy cao độ phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ”, bản lĩnh của của người cán bộ, chiến sĩ “Sư đoàn quả đấm thép Miền Đông Nam Bộ”, ngay sau lễ xuất quân, từng đoàn xe sẽ đưa các cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 5 tiến thẳng vào tâm dịch đến những khu vực cách ly, bệnh viện dã chiến, các trạm chốt trên địa bàn TP.HCM.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/24514/thumb/img0691.jpg)
Niềm hạnh phúc của các chiến sĩ, theo mệnh lệnh từ trái tim xung phong vào tâm dịch bảo vệ bình yên cho nhân dân TP. HCM.
Như mệnh lệnh từ trái tim, mỗi cán bộ chiến sĩ là “lá chắn thép”, là động lực, niềm tin, sức mạnh cổ vũ Nhân dân sớm chiến thắng đại dịch Covid-19.