(QK7 Online) - Ngày 18/3, Sư đoàn 5, Quân khu 7 tổ chức hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Chỉ thị 47/CT-CT ngày 8/1/2016 của Tổng cục Chính trị về tổ chức lực lượng chống quan điểm sai trái, thù địch, cơ hội chính trị trên không gian mạng và 01 năm thực hiện Đề án 47 của Quân khu và Sư đoàn. Đến dự có Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu.
Đại tá Phạm Anh Tuấn, Chính ủy Sư đoàn 5 khen thưởng cho các cá nhân có thành tích xuất sắc trong đấu tranh trên không gian mạng.
Trong 5 năm qua, Đảng uỷ Sư đoàn và cấp uỷ, chỉ huy các cấp đã bám sát thực tiễn, yêu cầu nhiệm vụ của đơn vị, xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện Chỉ thị 47 của TCCT, Đề án 47 của Quân khu và kế hoạch phòng, chống “Diễn biến hoà bình”, đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trên mạng xã hội trong tình hình mới chặt chẽ, cụ thể, hiệu quả thiết thực. Mọi cán bộ, chiến sĩ đều quán triệt, hiểu rõ và phát huy tốt vai trò, trách nhiệm trong đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng trong đơn vị, Quân đội và xã hội.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu (thứ 2 bên trái) cùng các đại biểu dự hội nghị.
Sư đoàn thành lập nhiều trang, nhóm tuyên truyền, đấu tranh tập trung, hiệu quả. Hàng ngày, tuần, Ban Chỉ đạo của Đảng uỷ Sư đoàn chỉ đạo, phân công từng cơ quan, đơn vị phát triển trang, nhóm cũng như nắm chắc hoạt động chống phá của các thế lực thù địch, kịp thời định hướng nội dung, hình thức tuyên truyền, đấu tranh trên không gian mạng... Qua đó góp phần định hướng dư luận, hạn chế tối đa tác hại của những thông tin sai sự thật trên các trang mạng xã hội.
Đồng chí Chính ủy Sư đoàn gợi ý thảo luận.
Bên cạnh đó, Sư đoàn cũng chủ động quán triệt, nâng cao nhận thức cho cán bộ, chiến sĩ về Luật An ninh mạng, phòng, chống “Dễn biến hoà bình”, “tự chuyển biến”, “tự chuyển hoá”; nhận diện âm mưu, thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch trên mặt trận tư tưởng, văn hoá trong tình hình mới. Đồng thời lựa chọn các đồng chí có đủ phẩm chất, năng lực, trình độ, kiến thức, kỹ năng, sở trường, hiểu biết đa dạng về các lĩnh vực để tổ chức tuyên truyền, đấu tranh có tính chuyên sâu, đạt chất lượng, hiệu quả cao kết hợp tổ chức tập huấn, bồi dưỡng, nâng cao kiến thức, kỹ năng hoạt động cho lực lượng chuyên môn từ thấp đến cao, từ đơn giản đến phức tạp... Từ năm 2017 đến nay, Sư đoàn đã tổ chức được 8 đợt tập huấn, trao đổi kinh nghiệm hoạt động nâng cao chất lượng, số lượng thành viên tham gia đấu tranh.
Cán bộ, sĩ quan Sư đoàn dự buổi lễ.
Thời gian tới, Đảng uỷ Sư đoàn 5 tiếp tục tập trung xây dựng lực lượng đấu tranh trên không gian mạng về cả số lượng, chất lượng, có tâm huyết, trách nhiệm, trình độ, năng lực đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ; hoạt động ngày càng nền nếp, chất lượng, hiệu quả cao. Tiếp tục đột phá, tìm ra cách làm hay, sáng tạo, nâng cao chất lượng hoạt động, nhất là tổ chức bồi dưỡng, giao nhiệm vụ cho các lực lượng viết bài chuyên sâu, phản biện hiệu quả các luận điệu xuyên tạc của các thế lực thù địch, phấn đấu xây dựng trang, nhóm của Sư đoàn có chất lượng hoạt động tốt nhất của Bộ Quốc phòng và Quân khu.
Ngoài ra, Sư đoàn thường xuyên kiện toàn các Ban Chỉ đạo, Tổ định hướng ở các cấp, kết hợp xây dựng, rà soát, bổ sung hoàn thiện quy chế đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ. Chủ động hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc, chấn chỉnh kịp thời hoạt động của các tập thể, cá nhân. Phối hợp chặt chẽ với cấp uỷ, chính quyền địa phương, đơn vị kết nghĩa nắm tình hình, định hướng thông tin, xây dựng, tổ chức lực lượng tuyên truyền, đấu tranh trên mạng xã hội và tham gia phát triển trang, nhóm, nâng cao chất lượng của Sư đoàn tạo sự lan toả tích cực sâu rộng trong xã hội...
Dịp này, Đảng ủy Sư đoàn và các cơ quan, đơn vị khen thưởng cho 11 tập thể và 25 cá nhân có thành tích xuất sắc trong 5 năm thực hiện Chỉ thị 47/CT-CT; đề nghị Quân khu khen thưởng cho 1 tập thể và 2 cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đấu tranh chống quan điểm sai trái, thù địch, cơ hội trên không gian mạng trong Quân đội.
Nguyễn Hoàng