(QK7 Online) - Đến với Trung đoàn 31, Sư đoàn 309 vào những ngày cuối tháng Chạp, chúng ta có thể thấy không khí chuẩn bị đón Tết Nguyên đán Tân Sửu 2021 diễn rộn ràng, vui tươi và phấn khởi. Cùng với duy trì nghiêm chế độ canh trực sẵn sàng chiến đấu (SSCĐ), cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn đã chủ động chuẩn bị chu đáo về mọi mặt, bảo đảm tốt đời sống vật chất, tinh thần cho bộ đội vui xuân, đón Tết.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21503/thumb/z23196635703509b84d6e8363c13279dacdf6cda1668e1.jpg)
Chiến sĩ Trung đoàn trang trí hoa Xuân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21503/thumb/dc-thieu-ta-le-van-hiep-pho-chinh-uy-trung-doan-kiem-tra-cong-tac-chuan-bi-don-tet-tan-suu-2021.jpg)
Thủ trưởng Trung đoàn 31 kiểm tra công tác trang trí.
Những ngày qua, khuôn viên doanh trại Trung đoàn 31 như được khoác lên mình một chiếc mới áo mới, lộng lẫy bởi những sắc hoa tươi thắm dọc các đường đi, với hàng trăm khóm hoa các loại đang đua sắc trên vườn. Không khí ở đây luôn tràn ngập sức sống của cán bộ, ĐVTN, với những lời nói chuyện rôm rả, vui tươi, cùng động viên nhau tích cực trưng bày hoa, trang trí Tết, sơn sửa, củng cố cảnh quan, môi trường đơn vị “Xanh – sạch – đẹp”; hay sự náo nhiệt đội lân, đội văn nghệ đang tích cực luyện tập các tiết mục đặc sắc để biểu diễn cho cán bộ, chiến sĩ thưởng thức trong đêm giao thừa.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21503/thumb/imgp4919.jpg)
Đội múa Lân của Trung đoàn tích cực tập luyện.
Thượng tá Nguyễn Tuấn Tài, Chính ủy Trung đoàn cho biết: Với phương châm “bảo đảm tốt đời sống vật chất, tinh thần cho bội đội đón xuân Tân sửu 2021 vui tươi, đầm ấm, an toàn, tiết kiệm” Đảng ủy, chỉ huy Trung đoàn đã chỉ đạo cấp ủy, chỉ huy các cấp chuẩn bị chu đáo, đầy đủ các loại vật chất; xây dựng kế hoạch tổ chức các hoạt động tết, với nhiều hình thức đa dạng, hấp dẫn như: Hội thi “Tiếng hát mùa xuân”, thi Báo liếp, gói bánh chân, tổ chức chương trình “Giao lưu văn nghệ” đêm giao thừa; tổ chức chương trình đón Xuân mới vào sáng ngày 01 Tết gồm các nội dung như: múa lân, múa hát tập thể, văn hóa, văn nghệ; Triển khai các Liên chi đoàn tổ chức các khu vui chơi với những trò chơi phong phú…Song song với nhiệm vụ chuẩn bị tết, Trung đoàn thường xuyên giáo dục, quán triệt cho cán bộ, chiến sĩ nhận thức rõ nhiệm vụ Trực SSCĐ trong dịp Tết Nguyên đán; thực hiện nghiêm các qui định về phòng chống dịch bệnh, đặc biệt là dịch bệnh Covid-19 đang diễn biến rất phức tạp; chủ động tăng gia sản xuất, chăn nuôi bảo đảm được nguồn lương thực, thực phẩm tươi sống tại chỗ, như: Thịt, cá, rau, củ quả…đưa vào ăn thêm trong những ngày Tết. Cùng với chế độ, tiêu chuẩn của Bộ Quốc phòng, Quân đoàn, Sư đoàn, Trung đoàn đã quan tâm thăm hỏi, tặng quà cho cán bộ tặng cán bộ, chiến sĩ có hoàn cảnh khó khăn.
![](/fileman/Uploads/tbNews/21503/thumb/imgp50588.jpg)
Hội thi Báo tường.
Cùng với việc tổ chức chuẩn bị Tết chu đáo cho bộ đội, Trung đoàn 31 đã duy trì nghiêm chế độ luyện tập các phương án SSCĐ. Sư đoàn đã quán triệt sâu sắc các chỉ thị, mệnh lệnh SSCĐ của cấp trên cho 100% cán bộ, chiến sĩ; duy trì nghiêm chế độ trực chỉ huy, trực ban, trực chiến từ sở chỉ huy sư đoàn đến các phân đội; chỉ đạo các đơn vị rà soát, bổ sung kế hoạch chiến đấu, luyện tập thuần thục các phương án SSCĐ; phối hợp với các đơn vị bạn, chính quyền và nhân dân địa phương giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội (ANCT-TTATXH) trên địa bàn đóng quân.
Phan Rảnh