(QK7 Online) - Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, thực hiện chỉ đạo của Thủ trưởng cấp trên, Ban CHQS Quận 9 tăng cường, đẩy mạnh các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trong LLVT quận.
Ngay từ đầu mùa dịch, Ban CHQS quận đã thực hiện nghiêm mệnh lệnh của thủ trưởng Bộ Tư lệnh Thành phố, Chỉ đạo của quận ủy – UBND quận về thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19. Đảng ủy, Ban CHQS quận triển khai và thực hiện quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo đúng tinh thần “chống dịch như chống giặc”. Thường xuyên làm tốt công tác quản lý cán bộ, chiến sĩ ra vào doanh trại.
Ban CHQS quận phối hợp với cơ quan các cấp trong việc khảo sát, chuẩn bị cơ sở vật chất và lực lượng tại khu cách ly tập trung. Hiện nay, trên địa bàn quận có 2 điểm cách ly tập trung đã đón người dân từ vùng dịch về cách ly. Tại các khu cách ly, với tinh thần phục vụ nhân dân chu đáo của lực lượng dân quân thường trực, hiện tại sức khỏe của người dân tại đây đều ổn định, chờ hết thời gian cách ly. Bên cạnh đó, Ban Chỉ huy Quân sự quận được giao nhiệm vụ bảo đảm lực lượng làm nhiệm vụ tại khu cách ly ký túc xá Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh với quân số tham gia 32 đồng chí cán bộ, chiến sĩ dân quân thường trực có nhiệm vụ quản lý, bảo vệ, phục vụ 7 dãy nhà với hơn 1.500 người.
Ban CHQS quận tặng quà động viên cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19.
Ngày 25/3, Thiếu tá Nguyễn Văn Tâm - Chính trị viên Ban CHQS quận cùng đoàn cán bộ thuộc Ban CHQS quận đã tới thăm, tặng quà cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ tại khu cách ly Ký túc xá Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh. Thiếu tá Nguyễn Văn Tâm động viên, thăm hỏi tình hình thực hiện nhiệm vụ tại khu vực cách ly; đồng thời căn dặn cán bộ, chiến sĩ phải nỗ lực cố gắng, đoàn kết thống nhất, chấp hành nghiêm các quy định, phối hợp cùng các lực lượng hoàn thành tốt nhiệm vụ cấp trên giao. Để kịp thời động viên, khích lệ tinh thần cán bộ, chiến sĩ làm nhiệm vụ, Đảng ủy, Ban CHQS quận đã vận động cán bộ, chiến sĩ đóng góp hỗ trợ, động viên kịp thời với số tiền 13 triệu đồng, khẩu trang y tế và các phần quà phục vụ ăn uống, sinh hoạt hàng ngày, bảo đảm sức khỏe, an toàn để hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ được giao.
Thanh Hải