(QK7 Online) - Sáng 12/2, Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy - Chính ủy Quân khu 7, và đồng chí Đoàn Văn Việt, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Lâm Đồng đã dự Lễ giao nhận quân năm 2020 tại huyện Bảo Lâm, tỉnh Lâm Đồng.
Quang cảnh buổi lễ giao nhận quân tại huyện Bảo Lâm.
Năm 2020, huyện Bảo Lâm có 105 thanh niên lên đường thực hiện nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc. Trong đó có 2 tân binh là đảng viên, 2 tân binh có trình độ đại học và cao đẳng, 15 tân binh viết đơn tình nguyện tham gia nhập ngũ, được giao cho 3 đơn vị gồm Sư đoàn 302 – Quân khu 7, Lữ đoàn Công binh 293 – Bộ Tư lệnh Công binh và Bộ chỉ huy Quân sự tỉnh Lâm Đồng. Trong đó, 70 tân binh được giao về Sư đoàn Bộ binh 302 – Quân khu 7, 25 tân binh được giao về Lữ đoàn Công binh 293 – Bộ Tư lệnh Công binh và 10 tân binh được giao về Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Lâm Đồng.
Đồng chí Đoàn Văn Việt, Phó Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh đánh trống mở hội giao quân.
Phát biểu tại lễ giao nhận quân, lãnh đạo huyện Bảo Lâm động viên, dặn dò các thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự huyện Bảo Lâm phát huy truyền thống quê hương, quân đội và gia đình lên đường hoàn thành tốt nghĩa vụ thiêng liêng bảo vệ Tổ quốc.
Đồng chí Nguyễn Trung Kiên, Chủ tịch UBND huyện Bảo Lâm phát biểu căn dặn, động viên thanh niên huyện Bảo Lâm.
Năm nay, toàn tỉnh Lâm Đồng giao 1102 tân binh nhập ngũ; trong đó, chính thức 1.052, dự phòng 50 thanh niên. Các tân binh lên đường làm nhiệm vụ tại các đơn vị: Học viện Lục quân - Bộ Quốc phòng; Lữ đoàn Công binh 293 - Bộ Tư lệnh Công binh và các Sư đoàn, Lữ đoàn thuộc Quân khu 7, Bộ CHQS tỉnh Lâm Đồng.
Trung tướng Trần Hoài Trung - Chính ủy Quân khu 7 sửa lại tác phong cho thanh niên nhập ngũ.
Trung tướng Trần Hoài Trung - Chính ủy Quân khu 7 tặng hoa động viên thanh niên huyện Bảo Lâm lên đường nhập ngũ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/16718/thumb/8.jpg)
Đồng chí Đoàn Văn Việt, Phó Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh Lâm Đồng tặng hoa động viên thanh niên lên đường nhập ngũ.
Kết quả kiểm tra sức khỏe loại 1, loại 2 toàn tỉnh Lâm Đồng có 736 thanh niên, chiếm 66,8%. Học vấn lớp 10, 11 có 270 thanh niên, đạt 24,5%. 357 thanh niên đã tốt nghiệp THPT, chiếm 32,4%; 56 thanh niên tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng, đại học, chiếm 5,1%. Đặc biệt, lên đường nhập ngũ đợt này có 2 tân binh nữ, 30 đảng viên, đạt 2,9%, 465 thanh niên là con em đồng bào dân tộc thiểu số.
Lễ giao nhận quân được tổ chức đồng loạt vào 7 giờ sáng ngày 12/2, trên địa bàn 12 huyện, thành phố của tỉnh Lâm Đồng diễn ra nhanh gọn, chặt chẽ, an toàn, trang trọng. Các tân binh lên đường nhập ngũ đều hồ hởi xen lẫn tự hào, khát vọng cống hiến sức trẻ, tiếp bước cha anh thực hiện nhiệm vụ thiêng liêng bảo vệ Tổ quốc.
Thế Anh