(QK7 Online) – Ngày 9/1/2020, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tổ chức hội nghị sơ kết phối hợp hoạt động giữa Lực lượng vũ trang Quân khu với Hội Cựu chiến binh 9 tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu năm 2019. Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam, Phó Tư lệnh Quân khu 7 chủ trì hội nghị. Tham dự có Thiếu tướng Nguyễn Văn Chương, Phó Chủ tịch Hội CCB Việt Nam, Chủ tịch Hội CCB Tp. Hồ Chí Minh; Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu; Thiếu tướng Nguyễn Văn Hiệu, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; Thủ trưởng các cơ quan Quân khu; Chủ tịch, Phó Chủ tịch hội CCB 8 tỉnh trên địa bàn Quân khu.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam, Phó Tư lệnh Quân khu chủ trì hội nghị
Năm 2019, công tác phối hợp hoạt động giữa lực lượng vũ trang Quân khu với Hội Cựu chiến binh 9 tỉnh, thành phố được triển khai thực hiện có hiệu quả, hoạt động phối hợp được thể hiện qua các số liệu, nội dung cụ thể như: Phối hợp tổ chức gần 16 ngàn buổi tuyên truyền, giáo dục truyền thống, đường lối, chủ trương của Đảng, pháp luật Nhà nước, nhân dịp các ngày lễ lớn của dân tộc cho các đối tượng với hơn 900 ngàn lượt người tham gia. Phối hợp tổ chức 11.785 lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng an ninh cho học sinh, sinh viên, chức sắc, chức việc tôn giáo, chủ nhà trọ và các hộ dân khu vực biên giới. Phối hợp với lực lượng dân quân tự vệ và các lực lượng chức năng tổ chức 550 ngàn lần tuần tra trên địa bàn, cung cấp hơn 2 ngàn thông tin quan trọng về an ninh trật tự cho lực lượng công an và vận động 52 đối tượng tội phạm ra đầu thú. Tổ chức 24 đợt truyền thụ kiến thức, kinh nghiệm chiến đấu cho sĩ quan trẻ Quân khu; Khám bệnh, phát thuốc miễn phí cho hơn 16 ngàn lượt người dân, giải quyết chế độ chính sách theo các quyết định cho 28 ngàn cựu chiến binh và người có công với cách mạng. Cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu, hội viên Hội CCB vận động nhân dân hiến hàng trăm m2 đất làm đường giao thông nông thôn, tham gia hơn 68 ngàn ngày công thực hiện phong trào “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, góp phần củng cố, xây dựng “thế trận lòng dân” vững chắc; xây dựng cơ sở địa phương vững mạnh về chính trị, ổn định về quốc phòng - an ninh.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Chương, Chủ tịch Hội CCB Tp.Hồ Chí Minh phát biểu
Phát biểu tại hội nghị, đại diện Cựu chiến binh các tỉnh, thành phố cảm ơn những đóng góp, giúp đỡ của Bộ Tư lệnh Quân khu nói chung, cơ quan quân sự các cấp nói riêng để những hoạt động của các cấp Hội hoạt động có hiệu quả trong năm qua. Đồng thời kiến nghị Quân khu giúp đỡ thêm trong việc động viên, làm công tác tư tưởng cho những cán bộ nghỉ hưu tham gia các hoạt động ở cơ sở và đẩy mạnh việc trao đổi thông tin giữa LLVT Quân khu và Hội Cựu chiến binh các cấp.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam thăm hỏi, tặng quà CCB
Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam, Phó Tư lệnh Quân khu ghi nhận những ý kiến đóng góp của các cấp Hội Cựu Chiến binh và bày tỏ LLVT Quân khu sẽ cố gắng hết sức để cùng với Hội CCB các tỉnh, thành phố trong việc tuyên truyền, vận động nguồn nhân lực kế tiếp cho các cấp Hội. Đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu yêu cầu các cơ quan, đơn vị trong LLVT Quân khu phối hợp chặt chẽ với các cấp Hội CCB, phát huy tối đa vai trò của cấp ủy, chính quyền địa phương, các tổ chức tôn giáo nhằm giữ vững sự ổn định chính trị, trật tự an toàn tại địa phương.
Bá Phúc