(QK7 Online) - Ngày 14/12, Đoàn công tác của Quân khu 7 do Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu, trưởng đoàn kiểm tra, đã có buổi kiểm tra công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ năm 2024 tại huyện Châu Thành, tỉnh Tây Ninh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/35911/thumb/dsc1776_20231214102723124.jpg)
Đoàn công tác Quân khu 7 kiểm tra công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ năm 2024 tại huyện Châu Thành.
Đoàn công tác đã nghe Hội đồng NVQS huyện Châu Thành báo cáo kết quả chuẩn bị tuyển quân đến thời điểm kiểm tra; trực tiếp kiểm tra thực tế công tác lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền địa phương; công tác phối hợp của các ban ngành đoàn thể thực hiện công tác tuyển quân của Hội đồng NVQS huyện.
Thượng tá Hoàng Lưu Quốc, Phó trưởng phòng Quân lực Quân khu kiểm tra hệ thống sổ sách, danh sách sức khỏe thanh niên nhập ngũ.
Năm 2024, huyện Châu Thành được tỉnh giao tuyển chọn gọi 220 công dân nhập ngũ (có 1 công dân nữ); trong đó giao cho các đơn vị Quân đội gồm: Lữ đoàn Phòng không 77 là 50 thanh niên; Tiểu đoàn Vệ binh 180 Bộ Tham mưu Quân khu 02 thanh niên, Bộ CHQS tỉnh Tây Ninh là 78 thanh niên; Biên phòng tỉnh Tây Ninh 90 thanh niên và Công an 39 thanh niên.
Đại tá Trần Đức Thắng, Phó chủ nhiệm Chính trị Quân khu kiểm tra tại Ban CHQS xã Thành Long.
Thực hiện công tác tuyển quân 2024, Hội đồng NVQS các cấp trên địa bàn huyện đã tham mưu cấp ủy, chính quyền cùng cấp tập trung lãnh đạo, chỉ đạo sát, đúng, chặt chẽ; quán triệt, triển khai, kiểm tra việc tổ chức thực hiện các khâu, các bước tuyển chọn đúng quy định Luật NVQS. Công tác đăng ký, phúc tra, xét duyệt, sơ tuyển, khám sức khỏe được thực hiện đảm bảo đúng quy trình.
Công tác chính sách hậu phương quân đội luôn được cấp ủy, chính quyền địa phương và các tổ chức chính trị-xã hội quan tâm bằng nhiều biện pháp, việc làm thiết thực, hiệu quả đã khuyến khích động viên công dân lên đường nhập ngũ.
Kết luận buổi kiểm tra, Đại tá Trần Đức Thắng, Phó chủ nhiệm Chính trị Quân khu ghi nhận, đánh giá cao kết quả đạt được trong thời gian qua của Hội đồng NVQS huyện Châu Thành về công tác tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ năm 2024. Đồng thời yêu cầu trong thời gian tới, Hội đồng NVQS huyện Châu Thành tiếp tục quán triệt, thực hiện nghiêm văn bản qui phạm pháp luật về tuyển quân, đặc biệt là Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015; tuyển quân tròn khâu “tuyển người nào, chắc người đó”; phối hợp chặt chẽ với các ban, ngành, đoàn thể làm tốt công tác tuyên truyền, vận động các gia đình có thanh niên thực hiện tốt Luật Nghĩa vụ quân sự, tổ chức thăm hỏi, động viên thanh niên trúng tuyển hăng hái lên đường nhập ngũ bảo vệ Tổ quốc. Hiệp đồng chặt chẽ với các đơn vị nhận quân về kế hoạch, thời gian và phương thức tiến hành giao, nhận chiến sĩ mới, giao đúng người trong danh sách đã chốt với đơn vị, kiểm tra bổ sung hoàn chỉnh hồ sơ công dân trước khi giao nhận quân; đồng thời tổ chức tốt Hội trại Tòng quân, Lễ giao, nhận quân năm 2024.
Ngọc Tuân