(QK7 Online) - Tại huyện Bình Chánh, sáng ngày 15/9, Quân khu 7 phối hợp với Hiệp hội doanh nghiệp TPHCM tổ chức trao 500 phần quà cho bà con nhân dân gặp khó khăn do ảnh hưởng đại dịch Covid-19 trên địa bàn huyện. Dự buổi lễ có Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7, ông Chu Tiến Dũng, Chủ tịch Hiệp hội doanh nghiệp TPHCM, đồng chí Trần Văn Nam, Bí thư Huyện ủy Bình Chánh, đại diện các cơ quan ban ngành và Nhân dân huyện Bình Chánh.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu: "Với sự chung sức đồng lòng, quyết tâm cao của cả hệ thống chính trị, sự chia sẻ, đồng hành của các doanh nghiệp, đại dịch chắc chắn sẽ nhanh chóng được đẩy lùi, cho cuộc sống sớm trở lại trạng thái bình thường mới trên thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu"
Kể từ làn sóng dịch Covid-19 lần thứ 4 bùng phát trên địa bàn TPHCM và các tỉnh phía Nam, ảnh hưởng rất nghiêm trọng đến đời sống, sinh hoạt của người dân, cùng với các cấp, các ngành, các lực lượng tăng cường từ Trung ương về hỗ trợ phòng chống dịch, LLVT Quân khu 7 đã vào cuộc khẩn trương, đầy tinh thần trách nhiệm. Hàng trăm ngàn bộ đội thường trực, dân quân tự vệ của Quân khu 7 đã không quản ngại khó khăn, gian khổ, có mặt trên tất cả các phòng tuyến sát cánh cùng cấp ủy, chính quyền và Nhân dân phòng chống dịch bệnh. Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu đã chỉ đạo, tổ chức nhiều chương trình mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc như: “Gian hàng không đồng”, “Phiên chợ không đồng”, “Cây ATM gạo”, “Cây ATM khẩu trang”, “Hũ gạo tình thương”, “Bữa cơm nghĩa tình”, “Tủ cơm, cháo miễn phí”, “Tặng sản phẩm tăng gia sản xuất, nhà trọ 0 đồng, hỗ trợ thu mua, vận chuyển nông sản cho bà con nhân dân...
Đại diện Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Hiệp hội doanh nghiệp TPHCM trao bảng tượng trưng quà tặng cho lãnh đạo huyện Bình Chánh.
Lãnh đạo huyện Bình Chánh trao thư cảm ơn các đơn vị.
Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu cho biết: “Phát huy hiệu quả từ các chương trình 1.000, 5.000, 10.000, 100.000 phần quà, đơn hàng thiết yếu 0 đồng, kịp thời hỗ trợ cho các lực lượng tuyến đầu chống dịch và Nhân dân có hoàn cảnh khó khăn do dịch bệnh, Chương trình 20 ngàn phần quà nghĩa tình lần này do Quân khu 7 phối hợp với Hiệp hội doanh nghiệp TPHCM triển khai sẽ tiếp tục lan tỏa, quy tụ thêm nhiều mạnh thường quân để có thêm nguồn lực, mang đến nhiều phần quà đầy ắp nghĩa tình, động viên Nhân dân cố gắng khắc phục khó khăn, đồng lòng, tự giác cùng cấp ủy, chính quyền các cấp đẩy lùi, chiến thắng dịch bệnh, cho cuộc sống sớm trở lại trạng thái bình thường mới”.
Trao quà hỗ trợ các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện Bình Chánh.
Đồng hành cùng chương trình 20 ngàn phần quà nghĩa tình, ông Chu Tiến Dũng, Chủ tịch Hiệp hội doanh nghiệp TPHCM khẳng định, dù rất khó khăn trong bối cảnh chung của dịch bệnh, nhưng các doanh nghiệp, doanh nhân TPHCM luôn xác định trách nhiệm, nghĩa vụ chăm lo, giúp đỡ người dân nghèo trong lúc khó khăn hoạn nạn. Trong đợt dịch này, các doanh nghiệp đã tổ chức trao 80 ngàn phần quà, cùng nhiều trang thiết bị, vật tư y tế, thuốc chữa bệnh cho các quận huyện trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh với tổng trị giá trên 30 tỷ đồng.
Ông Chu Tiến Dũng đặc biệt ấn tượng với hình ảnh, việc làm của quân đội nói chung và cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 trong những ngày tham gia chống dịch vừa qua, “Chúng tôi đặt trọn niềm tin vào quân đội, và sẽ luôn đồng hành với Quân khu 7 trong mọi hoạt động, chương trình ý nghĩa, để giúp đỡ được nhiều người dân, cùng các lực lượng đang làm nhiệm vụ trên tuyến đầu, giảm bớt gánh nặng cho thành phố, góp phần sớm dập dịch thành công để phục hồi các hoạt động sản xuất kinh doanh”. Ông Dũng nói.
Bí thư Huyện ủy Bình Chánh Trần Văn Nam phát biểu cảm ơn các đơn vị.
Cảm kích trước chương trình mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc, đồng chí Trần Văn Nam, Bí thư Huyện ủy Bình Chánh phấn khởi: “Là địa phương có diện tích lớn, dân số đông, trên 860.000 người, nhưng với sự đồng thuận, quyết tâm cao của cả hệ thống chính trị, huyện Bình Chánh được chọn báo cáo thành tích trong công tác phòng chống dịch, nổi bật là công tác y tế, khám, sàng lọc, chăm sóc F0 tại nhà và bảo đảm tốt an sinh xã hội, không để sót bất cứ người dân nào. Kết quả đó có sự giúp đỡ rất lớn từ các cơ quan, đơn vị, các mạnh thường quân, đặc biệt Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Bộ Tư lệnh TPHCM thường xuyên quan tâm hỗ trợ địa phương trên tất cả các nội dung công việc, tham gia các chốt kiểm soát, bảo vệ địa bàn, tổ chức tuyên truyền vận động, trao tặng những phần quà, mang các túi an sinh xã hội, lương thực thực phẩm đến với Nhân dân. Việc làm, tình cảm, trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ Quân khu 7 là động lực để cấp ủy, chính quyền và Nhân dân huyện Bình Chánh vượt qua khó khăn, thực hiện tốt công tác phòng chống dịch…”.
Đại diện các đơn vị và lãnh đạo huyện Bình Chánh tại buổi trao tặng quà.
Thế Anh