(QK7 Online) – Ngày 20/5, Đảng bộ Đoàn Kinh tế – Quốc phòng (KT – QP) 778 tổ chức Đại hội Đảng bộ lần thứ IX nhiệm kỳ 2020 – 2025. Dự đại hội có Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu 7; Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm chính trị Quân khu cùng thủ trưởng các cơ quan Quân khu.
Thượng tá Nguyễn Duy Dương, Chính ủy Đoàn KT - QP 778 báo cáo thông qua dự thảo cáo báo chính trị Đảng bộ Đoàn KT – QP 778 nhiệm kỳ 2020 - 2025.
Thiếu tướng Võ Văn Thi cùng thủ trưởng các cơ quan Quân khu dự đại hội.
Nhiệm kỳ qua, Đảng bộ Đoàn KT – QP 778 đã quán triệt, chấp hành nghiêm các chỉ thị, mệnh lệnh của Tư lệnh Quân khu về nhiệm vụ quân sự quốc phòng, kinh tế quốc phòng địa phương. Nổi bật, Đảng bộ Đoàn đã thực hiện hiệu quả công tác tuyên truyền, giúp dân xoá đói giảm nghèo, phát triển kinh tế, làm tốt công tác an sinh xã hội kết hợp việc giữ gìn an ninh chính trị – trật tự an toàn xã hội trên địa bàn; phối hợp với UBND huyện Bù Gia Mập xây dựng 120 căn nhà tình thương cho đồng bào nghèo tại Tiểu khu 119 và xây dựng Tiểu khu 42, mở 27 lớp đào tạo nghề cho 755 học viên, giải quyết việc làm cho hàng trăm lao động nông thôn với mức lương trung bình từ 5 đến 7 triệu đồng/tháng; phối hợp tổ chức 15 lượt ăn tết với đồng bào, 18 lượt đón trung thu cho thiếu niên, nhi đồng, 25 đợt khám bệnh, cấp phát thuốc, tặng quà cho người dân, mở lớp xoá mù chữ, hỗ trợ 60 lượt học sinh nghèo đồng bào dân tộc với số tiền hơn 147 triệu đồng, tặng hơn 200 xe đạp, 200.000 tập vở, sách giáo khoa cũng như vận động hơn 400 lượt học sinh tiếp tục đến trường; hỗ trợ giống cây trồng vật nuôi, hướng dẫn, tập huấn kỹ thuật chăn nuôi, trồng trọt cho đồng bào dân tộc thiểu số...
Đại tá Đặng Công Bầu, Đoàn trưởng Đoàn KT – QP 778 gợi ý thảo luận đại hội.
Bên cạnh đó, Đảng bộ Đoàn tích cực thực hiện Đề án “Đổi mới công tác giáo dục chính trị, pháp luật tại đơn vị trong giai đoạn mới”; triển khai thực hiện hiệu quả mô hình “Đơn vị 3 nhất”, “Cán bộ, đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”; thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng gắn với cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”; xây dựng mối quan hệ gần gũi, thân thiện với các chức sắc, chức việc, đồng bào dân tộc, tôn giáo; đẩy mạnh phong trào “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa”; duy trì thực hiện tốt Cuộc vận động 50 “Quản lý, khai thác VKTBKT tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông” cùng với thực hiện phong trào thi đua “Quản lý sử dụng xăng dầu an toàn, tiết kiệm, hiệu quả”.
Các đại biểu bỏ phiếu bầu Ban chấp hành Đảng bộ Đoàn nhiệm kỳ 2020-2025.
Tổ chức thực hiện tốt việc học tập, quán triệt đầy đủ nghị quyết, chỉ thị của cấp trên; thường xuyên củng cố, kiện toàn cấp ủy gắn với nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ chủ trì các cấp; lãnh đạo xây dựng đội ngũ cán bộ, đảng viên có bản lĩnh chính trị vững vàng, lối sống trong sạch lành mạnh, có kỷ luật nghiêm, có năng lực và phương pháp, tác phong công tác khoa học, 100% cán bộ có phẩm chất tốt, năng lực khá.
Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu 7 phát biểu chỉ đạo đại hội.
Phát biểu chỉ đạo tại đại hội, Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu 7 biểu dương và đánh giá cao những thành tích đạt được của Đảng bộ Đoàn KT – QP 778 trong nhiệm kỳ qua. Đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu cũng yêu cầu trong nhiệm kỳ tới, Đảng bộ Đoàn cần tiếp tục quán triệt, chấp hành, duy trì nghiêm các nghị quyết, chỉ thị, mệnh lệnh của Đảng ủy – Bộ Tư lệnh Quân khu về nhiệm vụ quân sự quốc phòng gắn với đóng quân canh phòng, tuần tra canh gác, bảo vệ an ninh, an toàn khu vực đóng quân và cơ sở sản xuất, xây dựng kinh tế; thường xuyên làm tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng cho cán bộ, chiến sĩ, người lao động luôn thấu suốt đường lối chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương duy trì, xây dựng tốt khu dân cư biên giới, chú trọng xây dựng mối quan hệ đoàn kết, thân thiện với các chức sắc, chức việc, tôn giáo, già làng, trưởng thôn, người có uy tín với đồng bào dân tộc thiểu số, người theo đạo; phát huy tinh thần tự chủ, dựa trên khả năng tự có, kết hợp đẩy mạnh sản xuất kinh tế; tăng cường xây dựng Đảng bộ trong sạch vững mạnh gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện.
Thủ trưởng các cơ quan Quân khu chụp hình lưu niệm với Ban chấp hành Đảng bộ Đoàn nhiệm kỳ 2020 - 2025.
Với không khí dân chủ, đoàn kết, đại hội đã bầu Ban chấp hành Đảng bộ Đoàn nhiệm kỳ 2020 – 2025 gồm 7 đồng chí và bầu đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân khu lần thứ X nhiệm kỳ 2020 – 2025.
Nguyễn Hoàng