(QK7 Online) - Ngày 19-5-1951, tại xã Thanh Tuyền, huyện Bến Cát, tỉnh Thủ Dầu Một (nay là tỉnh Bình Dương), Trường Quân chính Đặc khu Sài Gòn – Chợ Lớn, tiền thân của Trường Quân sự TPHCM ngày nay được thành lập. 71 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, nhà trường luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, góp phần vào thắng lợi của các cuộc kháng chiến giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước và xây dựng, bảo vệ Tổ quốc.
Thiếu tướng Phan Văn Xựng, Chính ủy Bộ Tư lệnh TPHCM trao bức trướng Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tặng nhân kỷ niệm 70 năm Ngày Truyền thống Trường Quân sự TPHCM.
Truyền thống vẻ vang
Ngay sau khi thành lập, trường mở các đợt tập huấn, bồi dưỡng chính trị cho cán bộ nội thành, định kỳ 2 tháng/1 lớp, khóa đầu tiên mang tên “Lê Văn Sỹ” khai giảng vào giữa năm 1951. Trong điều kiện thiếu cán bộ, giáo viên lẫn cơ sở vật chất, lại phải thường xuyên di chuyển do bị địch theo dõi, đánh phá ác liệt, song cán bộ, giáo viên, học viên nhà trường nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, gian khổ, vừa giảng dạy, vừa chiến đấu, gắn nhà trường với chiến trường. Nhà trường tổ chức hàng chục khóa huấn luyện, đào tạo nâng cao trình độ chỉ huy, quản lý, thực hành chiến đấu gắn với tổ chức các đợt tập huấn về chính trị cho hàng trăm cán bộ các cấp. Trong 3 năm từ khi thành lập đến kết thúc cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp, nhà trường mở gần 20 khóa với khoảng 1.000 cán bộ, góp phần vào thắng lợi của cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược.
Bước sang cuộc kháng chiến chống Mỹ, Trường Quân chính đặc khu Sài Gòn - Gia Định thực hiện nhiệm vụ trong điều kiện khó khăn, phải thường xuyên di chuyển, nhưng cán bộ, giáo viên, học viên, chiến sĩ nhà trường đoàn kết một lòng, vừa dạy học, vừa tích cực tham gia chiến đấu và lao động sản xuất, khắc phục mọi khó khăn về cơ sở vật chất, tài liệu, hoàn thành tốt nhiệm vụ huấn luyện, đào tạo cán bộ cho LLVT Quân khu và các ngành, các giới trong nội thành. Nhà trường tổ chức hàng trăm khóa học với hàng ngàn cán bộ, bổ sung cho chiến trường, góp phần tạo nên những trận đánh vang dội của LLVT thành phố, giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.
Thượng tá Nguyễn Trung Đông, Hiệu trưởng Trường Quân sự TPHCM trao bằng tốt nghiệp cho học viên đào tạo Trung cấp chuyên nghiệp ngành quân sự cơ sở.
Trung tâm đào tạo, bồi dưỡng kiến thức quân sự của TPHCM
Năm 1987, Bộ Quốc phòng quyết định đổi tên Trường Quân chính thành Trường Quân sự TPHCM. Trong giai đoạn mới, Đảng ủy, Ban Giám hiệu nhà trường tập trung lãnh đạo đổi mới, nâng cao chất lượng dạy và học; xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, nhà trường vững mạnh toàn diện “mẫu mực, tiêu biểu”. Nhà trường chú trọng bố trí đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên được đi thực tế và khuyến khích nâng cao trình độ. Đến nay, 100% giáo viên có trình độ đại học trở lên, trong đó 70% là thạc sĩ.
Học viên lớp sĩ quan dự bị y tế huấn luyện tại Trường Quân sự TPHCM.
Hiện nay, với vai trò là một trong hai Trường Quân sự cấp tỉnh, thành phố của cả nước được giữ lại sau sắp xếp tổ chức biên chế, nhà trường đảm nhiệm đào tạo, tập huấn cho nhiều loại hình như: Bồi dưỡng, cập nhật kiến thức quốc phòng, an ninh (QP-AN) cho cán bộ, đảng viên, báo cáo viên giáo dục QP-AN; tập huấn nghiệp vụ cho cán bộ quân sự, công an, tự vệ; bổ túc cán bộ chỉ huy tham mưu, cán bộ Ban CHQS phường - xã - thị trấn, cơ quan, tổ chức. Nhà trường còn phối hợp với Trung đoàn Gia Định huấn luyện chiến sĩ mới; tổ chức tốt 8 khóa đào tạo Trung cấp chuyên nghiệp ngành quân sự cơ sở với 1.226 học viên; phối hợp Trường Sĩ quan Lục quân 2 đào tạo 5 khóa liên thông cao đẳng ngành quân sự cơ sở với hơn 700 học viên và phối hợp Trường Quân sự Quân khu đào tạo sĩ quan dự bị từ nguồn ngân sách địa phương… Từ năm 2009, thực hiện quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng về thành lập Trung tâm Giáo dục QP-AN thuộc Trường Quân sự TPHCM và phân luồng của Bộ Giáo dục và Đào tạo, nhà trường hiện đang giảng dạy môn học giáo dục QP-AN cho 29 trường đại học, cao đẳng với hơn 134.000 sinh viên.
Thượng tá Hà Văn Tiến, Chính ủy Trường Quân sự TPHCM động viên nhân viên y tế và bệnh nhân đã được điều trị khỏi Covid-19 tại Trường Quân sự TPHCM.
Song song với hoàn thành tốt nhiệm vụ giáo dục, đào tạo, trong đại dịch Covid-19, nhà trường chủ động điều chỉnh nội dung, chương trình dạy và học; tiến hành dồn dịch doanh trại, bổ sung cơ sở vật chất để thành lập 1 bệnh viện dã chiến và 1 khu cách ly của thành phố, góp phần cùng cả nước đẩy lùi dịch bệnh, được Thủ tướng Chính phủ tặng bằng khen với thành tích trong công tác phòng, chống dịch.
Với sự quan tâm của Thành ủy, UBND thành phố và Đảng ủy, Bộ Tư lệnh thành phố, Trường Quân sự được đầu tư xây dựng mới với cơ sở vật chất đồng bộ, khang trang cùng hệ thống thao trường, bãi tập chính qui. Đây là điều kiện thuận lợi để nhà trường phát huy truyền thống vẻ vang, hoàn thành tốt nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng đội ngũ cán bộ cơ sở của thành phố vừa “hồng”, vừa “chuyên”, xứng tầm là trung tâm đào tạo, bồi dưỡng cán bộ quân sự và kiến thức quân sự của TPHCM.
Thượng tá Hà Văn Tiến
Chính ủy Trường Quân sự TPHCM