(QK7 Online) - Ngày 29-9, Quân khu tổ chức chấm bài dự thi tìm hiểu pháp luật chủ đề “Thanh niên Quân đội thượng tôn pháp luật”. Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu, Trưởng Ban tổ chức, Trưởng Ban giám khảo chủ trì buổi chấm thi.
Thời gian qua, cấp ủy, chỉ huy các cơ quan, đơn vị trong LLVT Quân khu quán triệt chặt chẽ, nghiêm túc kế hoạch của cấp trên; cơ quan chính trị các cấp đã nghiên cứu sâu, kỹ thể lệ cuộc thi, đồng thời làm tốt công tác hướng dẫn, tuyên truyền cán bộ, đoàn viên, hội viên tham gia cuộc thi tìm hiểu ở cấp mình bảo đảm chặt chẽ, nghiêm túc, đạt mục đích, yêu cầu đề ra. Cán bộ, đoàn viên, hội viên phát huy tốt tinh thần, trách nhiệm tích cực nghiên cứu tài liệu, đầu tư thời gian, công sức để làm bài dự thi đạt chất lượng tốt nhất.
Một số bài dự thi được đầu tư công phu, sáng tạo.
Ban Tổ chức đã tiếp nhận gần 200 bài dự thi cấp Quân khu của các cơ quan, đơn vị. Theo đánh giá của Ban Tổ chức, chất lượng các bài dự thi khá tốt; nội dung bám sát chủ đề cuộc thi, trả lời đầy đủ, đúng thứ tự 10 câu hỏi, nhiều bài dự thi được đầu tư kỹ lưỡng, công phu thể hiện nội dung kiến thức pháp luật sâu sắc; hình thức tuân thủ đúng theo thể lệ cuộc thi, có hình ảnh minh họa phù hợp, trình bày có nhiều sáng tạo.
Ban Tổ chức, Ban Giám khảo lựa chọn các bài tiêu biểu để trao giải và dự thi cấp toàn quân.
Ban Tổ chức lựa chọn trao giải 20 bài dự thi, trong đó đề nghị Bộ Tư lệnh Quân khu tặng bằng khen cho 2 tác giả, nhóm tác giả đạt giải A; 3 tác giả, nhóm tác giả đạt giải B; 5 tác giả, nhóm tác giả đạt giải C; Ban Tổ chức cuộc thi tặng giấy khen 10 tác giả, nhóm tác giả đạt giải khuyến khích và chọn 10 bài tiêu biểu dự thi cấp toàn quân.
Qua cuộc thi góp phần nâng cao nhận thức, xây dựng ý thức tự giác chấp hành pháp luật Nhà nước, kỷ luật Quân đội, cùng với các hình thức khác nhằm phát huy vai trò của cán bộ, đoàn viên thanh niên tham gia công tác phổ biến giáo dục pháp luật trong LLVT Quân khu.
Lê Hoan