Đảng ủy Quân sự huyện chủ động phối hợp với Ban Tổ chức Huyện ủy, Ban Thường vụ Huyện đoàn, Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện và Đảng ủy 12 xã - thị trấn trao đổi thống nhất tham mưu, đề xuất Ban Thường vụ Huyện ủy lãnh đạo, chỉ đạo giao chỉ tiêu cho từng xã – thị trấn mỗi năm tuyển chọn, gọi nhập ngũ từ 1 đến 2 đảng viên và chuẩn bị tốt nguồn cho những năm tiếp theo. Đến ngày tuyển quân phải bảo đảm có thời gian dự bị trên 6 tháng và đảng viên chính thức.
Ngoài những nhiệm vụ trên, Đảng ủy Quân sự huyện còn chủ động phối hợp với các cơ quan của huyện, thực hiện công tác tạo nguồn và phát triển Đảng: cung cấp danh sách thanh niên trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ cho Ban Thường vụ Huyện đoàn theo dõi, giúp đỡ, bồi dưỡng để thanh niên phấn đấu trở thành đoàn viên ưu tú và giới thiệu sang tổ chức Đảng tiếp tục xem xét giúp đỡ, Trung tâm Bồi dưỡng chính trị huyện tổ chức các lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng cho những quần chúng ưu tú do các cơn quan giới thiệu. Ban Tổ chức Huyện ủy chịu trách nhiệm hướng dẫn Đảng ủy các xã – thị trấn thực hiện quy trình kết nạp đảng viên đúng theo quy định Điều lệ Đảng. Sau khi kết nạp đảng, Đảng ủy xã - thị trấn giao chi bộ tiếp tục theo dõi, giúp đỡ đảng viên trong thời gian dự bị, để tiếp tục phấn đấu tình nguyện thi hành nghĩa vụ quân sự.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/5677/thumb/189280829007246400657581291158680n.jpg)
Qua 5 năm, từ 2013 - 2017 đã tuyển chọn, gọi nhập ngũ 56 đảng viên, vượt chỉ tiêu được giao. Trong đó đảng viên chính thức và đảng viên dự bị trên 6 tháng là 50 đồng chí. Cán bộ, công nhân, viên chức 10 đồng chí, trình độ đại học 4 đồng chí, cao đẳng và trung học chuyên nghiệp 23 đồng chí, trung học phổ thông 29 đồng chí.
Sau khi các đồng chí đảng viên xuất ngũ về địa phương, Ban Tổ chức Huyện ủy tiếp nhận hồ sơ chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên từ các cấp ủy trong Quân đội chuyển đến và lập phiếu chuyển về địa phương nơi cư trú luôn đảm bảo đúng theo quy định của Điều lệ Đảng. Trong 5 năm đã tiếp nhận 84 đảng viên xuất ngũ về địa phương; trong đó có 48 đồng chí kết nạp tại địa phương và 36 đồng chí kết nạp tại các đơn vị Quân đội.
Đảng viên sau khi xuất ngũ được các cấp ủy, chính quyền, cơ quan quân sự, các ban, ngành, đoàn thể từ huyện, đến cơ sở luôn phối hợp chặt chẽ trong việc chăm lo giới thiệu học nghề và giới thiệu, bố trí việc làm phù hợp với trình độ, chuyên môn và nguyện vọng của các đồng chí. Hiện hơn 50% đồng chí đảng viên xuất ngũ về địa phương có việc làm ổn định tại các cơ quan Nhà nước, các doanh nghiệp; các đồng chí còn lại tiếp tục đi học chuyên môn, học nghề và lao động tự do tại địa phương.
Nói về kết quả công tác gọi đảng viên nhập ngũ và tạo việc làm cho bộ đội xuất ngũ, đồng chí Nguyễn Cư, Bí thư Huyện ủy - Chủ tịch Hội đồng nhân dân huyện Hóc Môn khẳng định: Việc thực hiện chủ trương tuyển chọn, gọi đảng viên nhập ngũ đã tác động tích cực đến việc nâng cao chất lượng chính trị và tăng cường sự lãnh đạo của Đảng trong các đơn vị Quân đội, giúp xây dựng nguồn cán bộ nòng cốt trong các đơn vị dự bị động viên trên địa bàn huyện. Hiện nay đảng viên trong các đơn vị dự bị động viên huyện Hóc Môn đạt tỷ lệ 9,66% trên tổng số quân nhân dự bị hạng I, từng đơn vị đều có thành lập chi bộ, tổ Đảng do đó hàng năm điều động quân nhân dự bị tập trung huấn luyện, kiểm tra sẵn sàng động viên đạt 100% chỉ tiêu được giao.
Đa số các đồng chí sau khi xuất ngũ về địa phương đều chuyển sinh hoạt Đảng về nơi cư trú, tại các chi bộ khu phố - ấp và tại cơ quan đang công tác. Các cấp ủy, chi bộ có đảng viên là quân nhân xuất ngũ chuyển đến, luôn quan tâm đến công tác giáo dục chính trị, tư tưởng và động viên, tạo điều kiện để các đồng chí đảng viên xuất ngũ về địa phương, tham gia sinh hoạt đầy đủ, và học tập Nghị quyết, họp chi bộ. Đa số các đồng chí đều chấp hành nghiêm nhiệm vụ của người đảng viên, quy định những điều đảng viên không được làm, có lối sống lành mạnh và thực hiện tốt sự phân công của chi bộ. Từ năm 2013 - 2017 không có trường hợp nào xin ra khỏi đảng và bị xóa tên.