(QK7 Online) – Những ngày qua, phong trào quyên góp ủng hộ đồng bào miền Trung đã và đang tiếp tục được các cơ quan, đoàn thể, tổ chức và cá nhân trên cả nước phát động mạnh mẽ nhằm chung tay cùng bà con khắc phục hậu quả mưa lũ. Thiết thực hướng về miền Trung thân yêu, ngày 24/11 đoàn công tác của Quân khu 7 và đoàn thiện nguyện TP Hồ Chí Minh - Bình Dương đến trao tặng hàng trăm suất quà cho bà con Nhân dân trên địa bàn tỉnh Quảng Ngãi.
Lực lượng vũ trang Quân khu 7 vận chuyển quà trao tặng bà con.
Tại các xã Bình Chương, huyện Bình Sơn và Sơn Trà, huyện Trà Bồng, tỉnh Quảng Ngãi, mặc dù thời tiết mưa gió khắc nghiệt, nhiều đoạn đường trơn trượt sạt lở, phương tiện đi lại khó khăn, đoàn công tác vẫn vượt hàng chục km đến thăm, động viên, trao tận tay 600 suất quà gồm tiền mặt, các loại hàng hóa, nhu yếu phẩm như: Mì tôm, gạo, thuốc, quần áo, sữa và hạt rau giống. Tổng kinh phí hỗ trợ gần 500 triệu đồng (tại xã Bình Chương, huyện Bình Sơn đoàn hỗ trợ 50 triệu đồng cho 1 hộ gia đình khó khăn, sửa chữa lại nhà sau bão số 9).
Trung tá Trương Đức Ngọc, Phó Phòng Chính sách, Cục Chính trị Quân khu tặng quà cho Nhân dân xã Bình Chương.
Thay mặt Nhân dân trên địa bàn, đồng chí Hồ Văn Bài, Phó Bí thư xã Sơn Trà, huyện Trà Bồng gửi lời cảm ơn chân thành đến cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang Quân khu 7 và đoàn thiện nguyện đến kịp thời hỗ trợ cho bà con nơi đây, đồng chí cho biết: “Do ảnh hưởng của đợt mưa lũ kéo dài cùng cơn bão số 9 đi qua khiến hệ thống cơ sở hạ tầng, tuyến đường giao thông, trạm xá, trường học,… cùng nhiều nhà cửa, tài sản, hoa màu của người dân thiệt hại nặng nề. Sau cơn bão, cấp ủy, chính quyền địa phương chủ động phối hợp với các cơ quan, ban ngành và lực lượng vũ trang hỗ trợ, gia cố sửa chữa nhà cho bà con; khơi thông tuyến đường giao thông kết hợp nạo vét bùn đất những nơi sạt lở, dọn dẹp lại trường học để các cháu học sinh trở lại trường sớm nhất. Trong những ngày qua, Nhân dân xã Sơn Trà đón nhận nhiều tấm lòng hảo tâm của các cơ quan, đơn vị, nhà từ thiện trên địa bàn cả nước đến thăm, động viên, tặng quà, chia sẻ tình cảm với người dân và cấp ủy, chính quyền địa phương. Đặc biệt, sự giúp đỡ của đoàn công tác là động lực to lớn để bà con Nhân dân xã sớm vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống, phát triển lại kinh tế gia đình thời gian tới”.
Các nhà hảo tâm tặng quà và tiền cho bà con xã Sơn Trà.
Nhận những món quà ý nghĩa về cho gia đình, anh Hồ Văn Quyến, thôn Trà Ong, xã Sơn Trà, huyện Trà Bồng xúc động: “Sau những trận lũ lịch sử, nhà cửa, ruộng vườn, gia cầm, gia súc trong thôn bị lũ cuốn trôi; tuyến đường giao thông ngập chìm trong đất đá, bà con đi lại khó khăn. Sau cơn bão, chính quyền cùng các nhà hảo tâm kịp thời đến hỗ trợ lương thực, thực phẩm, thuốc chữa bệnh; sửa lại đường, nhà cửa giúp chúng tôi. Hôm nay đoàn công tác đến tặng quà, hỗ trợ nhiều nhu yếu phẩm, chúng tôi rất biết ơn, quý trọng và chân thành cảm ơn đoàn, đặc biệt là cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang Quân khu 7”.
Với tinh thần tương thân, tương ái “Lá lành đùm lá rách” những phần quà ý nghĩa thiết thực mà đoàn công tác dành tặng Nhân dân Quảng Ngãi phần nào giảm bớt những khó khăn mà người dân nơi đây đã và đang đối mặt do thiên tai, bão lũ gây ra. Tin tưởng rằng trong thời gian tới, với sự chung sức, san sẻ của đồng bào cả nước, Nhân dân xứ Quảng nhanh chóng vượt qua khó khăn trước mắt, từng bước ổn định cuộc sống.
Nguyễn Hoàng