(QK7 Online) - Sáng 23/10, Trung đoàn 201, Sư đoàn 302 tổ chức Lễ kỷ niệm 50 năm ngày truyền thống (25/10/1970-25/10/2020).
Dự lễ kỷ niệm có Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu; Thiếu tướng Văn Công Danh, Thiếu tướng Ngô Ngọc Bình, nguyên Phó Tư lệnh Quân khu; Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ, nguyên Tham mưu trưởng Quân khu; Thiếu tướng Nguyễn Kim Khanh, nguyên Ủy viên Ủy ban An ninh Quốc phòng Quốc hội cùng hơn 400 đại biểu, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn qua các thời kỳ.
Tiết mục văn nghệ chào mừng lễ kỷ niệm.
Các đại biểu tham dự buổi lễ.
Trước yêu cầu nhiệm vụ của cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước, ngày 25 tháng 10 năm 1970 dưới chân núi Săng Túc, huyện Xon Túc, tỉnh CongpongThom, Campuchia, Trung đoàn 201 (Sư đoàn 302) được thành lập. Quán triệt phương châm dựa vào Nhân dân để chiến đấu, dù ở đâu và trong bất cứ hoàn cảnh nào Trung đoàn cũng thực hiện tốt chức năng “Đội quân chiến đấu, đội quân công tác và đội quân lao động sản xuất”. Ngay sau ngày thành lập, Trung đoàn trực tiếp đọ sức với nhiều đơn vị chủ lực của địch. Nhờ dựa vào Nhân dân để chiến đấu, được Nhân dân đùm bọc, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn mưu trí, dũng cảm kiên cường, chiến đấu liên tục, lập nên chiến thắng…
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu tặng bức trướng của Bộ Tư lệnh Quân khu cho Trung đoàn.
Bước vào thời kỳ đổi mới, thực hiện nhiệm vụ xây dựng, quản lý, huấn luyện quân nhân dự bị (QNDB), Trung đoàn phải đối mặt với nhiều khó khăn, thiếu thốn về cơ sở vật chất, địa bàn nhận nguồn xa đơn vị, cán bộ chưa có kinh nghiệm. Phát huy truyền thống đơn vị Anh hùng, Trung đoàn thực hiện tốt các khâu đột phá: Nâng cao chất lượng quản lý, huấn luyện quân nhân dự bị (QNDB); đẩy mạnh xây dựng nền nếp chính quy, chấp hành kỷ luật. Đảng ủy, chỉ huy Trung đoàn chủ động rà soát, bố trí cán bộ phù hợp và tổ chức tốt các lớp tập huấn cán bộ, đi sâu vào nội dung, phương pháp nắm nguồn; thứ tự các bước động viên, tiếp nhận, quản lý, huấn luyện QNDB; công tác tổ chức chuẩn bị chiến đấu, điều lệnh, pháp luật...
Thiếu tướng Trần Ngọc Thổ, nguyên Tham mưu trưởng Quân khu tặng quà cho Trung đoàn.
Trong huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu (SSCĐ), Trung đoàn 201 luôn quán triệt, thực hiện đồng bộ ở cả ba khâu: Ý thức SSCĐ; năng lực SSCĐ và điều kiện bảo đảm SSCĐ. Đơn vị tổ chức huấn luyện thực chất, kiểm tra đánh giá thực chất, khắc phục tư tưởng chủ quan, chạy theo thành tích, bớt xén nội dung, thời gian huấn luyện. Cán bộ Trung đoàn thường xuyên bám sát, theo dõi hướng dẫn, kiểm tra, kịp thời rút kinh nghiệm, khắc phục hạn chế, bảo đảm nội dung, chương trình huấn luyện. Các đợt động viên huấn luyện, đơn vị đều tổ chức diễn tập rèn luyện toàn diện cán bộ, chiến sĩ sát thực tế chiến đấu, đồng thời phối hợp nâng cao hiệu quả tác chiến trong khu vực phòng thủ. Các đơn vị duy trì nghiêm chế độ huấn luyện, thông qua kế hoạch, thống kê, báo cáo huấn luyện, thông qua giáo án, giảng thử, giảng mẫu, hội thao, hội thi.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm.
Phát huy truyền thống đơn vị Anh hùng, Trung đoàn 201 hoàn thành tốt nhiệm vụ quản lý, huấn luyện, nâng cao chất lượng lực lượng dự bị chiến lược của đất nước. Kết quả kiểm tra huấn luyện, diễn tập đều đạt khá, đảm bảo an toàn, chấp hành nghiêm kỷ luật. Từ năm 2010 đến nay, Đảng bộ Trung đoàn luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ. Nhiều năm liên tục, Trung đoàn được Bộ Tư lệnh Quân khu tặng Cờ thi đua và danh hiệu “Đơn vị Quyết thắng”.
Nguyễn Hoàng